ฝ่ายชายไม่เห็นความสำคัญของการหมั้น

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ นี่เป็นกระทู้แรกของเรา เรามีปัญหาเรื่องนี้มาโดยตลอดจนตอนนี้ เราอยากได้คำตอบและความชัดเจนว่าจะเอายังไงต่อดีกันรักครั้งนี้
เรามีแฟนคบกันมาประมาณ 6 ปี (ตั้งแต่ ม.5) ทางบ้านทั้ง 2 ฝ่ายรับรู้ ตอนนี้เราเรียนจบทางบ้านเราเริ่มพูดเรื่องหมั้นหมาย แค่หมั้นยังไม่ได้แต่งงาน ฝ่ายชายพูดกับเราเสมอว่าอยากแต่งงานตอนอายุ 30 เราก็โอเค รอได้และพร้อมที่จะสร้างอะไรหลายๆอย่างไปพร้อมกัน ทางบ้านฝ่ายชายฐานะปานกลางค่ะ ทางบ้านเราก็ฐานะปานกลาง แต่เราค่อยข้างโดนรบเร้าจากทางบ้านเพราะเรากับแฟนพักอยู่ด้วยกันตั้งแต่สมัยเรียนมหาลัย และครอบครัวอยากให้มีการหมั้นในอีก 3 ปีข้างหน้า สาเหตุของการทะเลาะอยู่ที่ฝ่ายชายไม่อยากหมั้น อยากหมั้นและแต่งทีเดียวตอนอายุ 30 แต่เราอยากให้หมั้นก่อนอาจจะยังไม่แต่งเพราะเราถูกรบเร้าจากครอบครัว ซึ่งเงินค่าสินสอด เราจะช่วยกันหา แหวนเราจะช่วยกันซื้อ สิ่งที่เรารับรู้ได้คือฝ่ายชายไม่เคยพยายามเก็บเงินในส่วนนี้เลย และเก็บซื้อในสิ่งที่ตัวเองอยากได้เท่านั้น (ราคาของพวกนั้นเป็นหมื่นถึงแสน) ซึ่งสามารถหมั้นเราได้เลย มันเลยเป็นอาการน้อยใจว่าทำไมเขาถึงไม่ให้ความสำคัญในส่วนนี้ของเราบ้าง และเวลาพูดถึงเรื่องนี้เขาจะไม่พอใจและพูดด่าทอกันในที่สุด เราอยากรู้ว่าสิ่งเราต้องการมันมากเกินไปไหม รวมแล้วคบกันมา 9 ปี แล้วหมั้นมันเป็นเวลาที่ฝ่ายชายไม่พร้อมกันหรอคะ เราว่ามันก็นานพอควรเลย เราเห็นแก่ตัวไปหรือเปล่า ทางครอบครัวเราเห็นแก่ตัวไปไหมคะ ช่วยให้คำตอบเราทีค่ะ 
แม่เราไม่ต้องการสินสอดมากมาย แค่ต้องการให้พ่อแม่ฝ่ายชายมาพูดอะไรบ้าง แค่นั้นค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่