"หมูโสร่งลิซ่า" เมนูเอาใจเด็กน้อยชื่นชอบพี่ลิซ่าแต่กินน้ำจิ้มลูกชิ้นยืนกินไม่ไหว​มาลองนี่เลยรับรองติดใจ

สวัสดีค่ะ​ วันนี้ทนกระแสพี่ลิซ่าไม่ไหว​ เด็กๆรบเร้า​ อยากกินน้ำจิ้มลูกชิ้นยืนกินพอทำให้บ่นกันอุบ.. เผ็ดเกิน​ แถมอยากได้แบบมีชฎาไปอี๊กก😁  เลยจัดนี่ไปเลย.. "หมูโสร่งพี่ลิซ่า"  หยิบกันคนละหนุบคนละหนับแปบเดียวเกลี้ยง

ทำง่ายมากๆเมนูนี้​ มาดูสิ่งที่ต้องเตรียมกันค่ะ
1.หมูเด้ง​ วันนี้เราผสมข้าวโพดเข้าไปด้วย​ 300g
2.หมูบด​300g
3.สามเกลอ
4.ไข่ไก่
5.บะหมี่​ ใครจะใช้เส้นหมี่ซั่วก็ได้นะคะ​ พอดีวันนี้ที่บ้านไม่มีเลยใช้บะหมี่แทน
6.คอนเน่  เอามาเป็นชฎาให้เด็กๆ

มาเริ่มผสมหมูกันค่ะ

ใส่สามเกลอลงไป​ ตามด้วนซอสปรุงรส​1 ชต​ น้ำตาล​1 ชช  ไข่ไก่​ 1​ฟอง

นวดให้เหนียวเลยนะคะ​ สุดท้ายใส่น้ำมันงาลงไปเพิ่มความหอม

พักในตู้เย็นครึ่ง-1ชม

ครบเวลานำออกมาปั้นเป็นก้อนกลมๆเอาเส้นบะหมี่พันไปเรื่อยๆเป็นลูกตะกร้อ

ทำจนเสร็จเตรียมลงทอด​ ได้เลยค่ะ​ ตั้งกะทะให้ร้อนแล้วปรับเป็นไฟกลางค่อนไปอ่อน​ ทอดจนเหลืองสวย

ห้ามใช้ไฟแรงนะคะ​ เดี๋ยวบะหมี่จะไหม้ก่อนหมูจะสุก

นำขึ้นได้เลยค่ะ

ใส่ชฎาลงไป​ เสริฟพร้อมน้ำจิ้มไก่

เด็กๆแย่งกันกินหมดอย่างไว​ ว่าแต่ทำไมชฎาหมดก่อน🤣🤣

ลองทำกันนะคะ​ ง่ายๆตามนี้เลย🔽
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่