แบบนี้คือมะเร็งหรือลำไส้แปรปรวนคะ

หนูอายุ 11 กำลังจะ 12 ค่ะ มีอาการถ่ายเป็นก้อนเล็กๆ หลายก้อนมาเกือบๆ สองสามอาทิตย์แล้วค่ะ ( น่าจะใช่นะ ) แล้วก็เคยถ่ายแบบเป็นเส้นยาวๆ ด้วยค่ะ ตอนนั้นหนูเครียดด้วยกลัวเป็นมะเร็ง เคยเห็นมีคนบอกถ้าเครียดก็อาจจะถ่ายเป็นแบบนั้นได้ (?) แล้วก็เวลาอุจจาระจะมีเศษเล็กๆ ออกมาด้วย สีน้ำตาลเข้ม - เหลืองสลับกันค่ะ กลิ่นบางครั้งก็แรงไม่แรง ตดบ่อยด้วยค่ะ เหม็นบ้างไม่เหม็นบ้าง แล้วก็มีปวดท้องด้านขวามา 5 วันแม่กับพ่อเลยพาไปโรงพยาบาลแล้วได้นอน หมอก็จับอัลตราซาวด์ท้องเจออุจจาระตกค้างในลำไส้ค่ะ ;_; แล้วก็นอนโรงพยาบาล ตอนแรกไม่มีอะไรนะคะ ไม่ปวดท้องอะไรเลยตอนอบู?ดรงพยาบาล มีพี่พยาบาลมาสวนก้นให้ตอนนอนรพด้วยค่ะเพราอุจจาระไม่ออก แต่พอสวนแล้วมันก็ยังเป่นก้อนเล้กๆ เหมือนเดิม พอกลับมาก้ยังเป่นก้อนเล้กๆ อะค่ะ กลิ่นแรงนิดหน่อย สีน้ำตาลเข้มไม่มีเลือด ไม่มีมูกปน น้ำหนักเท่าเดิม ไม่เบื่ออาหารค่ะ ไม่ค่อยปวดท้องด้วยถ้าปวดก้ปวดเบาๆ 5-10 วิแล้วหาย ตอนนี้กลัวเป็นมะเร้งลำไส้มากๆ ค่ะ แต่ผลตรวจปัสสาวะ เลือด อันตราซาวด์ คลำท้อง กดท้อง ตรวจร่างกายแล้วมันก้ปกติหมดเลย แต่ไม่ได้ส่องกล้องนะคะ้พราะหมอเค้าไม่ได้พุดเรื่องมะเร็งลำไส้เลยค่ะ หมอน่าจะไม่ได้คิดตรงนี้ แต่หนูก้อยังเครียดเหมือนเดิม T T พึ่งออกจากรพมาได้อาทิตยืนึงเองค่ะ หมอให้ยาแก้ท้องอืดมา เพิ่มเติมคือเวลาอุจจาระจะแสบก้นค่ะ แล้วก้คันๆ ด้วย
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่