แฟนเก่าแฟนมาส่อง แล้วไปแอบด่าลง Twitter ดำเนินคดีตามกฎหมายได้หรือไม่คะ?

เวลาเรามีความเคลื่อนไหวใดๆบนโซเชี่ยล ทั้งที่แฟนเก่าของแฟนเราคนนั้นก็ไม่ได้เป็นเพื่อนหรือติดตามเรา แต่จะรู้ว่าเราทำอะไรแล้วเอาไปแอบด่าลง Twitter หรือ IG story เค้าเสมอ เราไม่ปิด account ของเราเป็น Private นะคะ เพราะทำงานที่จำเป็นต้องเปิดเป็น Public และรู้สึกว่าไม่จำเป็นต้องหนีคนแบบนี้ เราจะรู้ได้จากเพื่อน screenshot มาให้ดู หรือคนที่รู้จักพอเห็นเค้าโพสต์แบบนั้น ก็คือเดาออกเลยว่าหมายถึงเรา เช่น ถ้าเราถ่ายไอติมลง ผู้หญิงคนนั้นจะโพสต์ว่า "แหวะ เลิก daek รสนี้" หรือเราโพสต์ดอกไม้ นางก็จะโพสต์ว่า "ดอกสมกับตัวเอง" 

นอกจากด่า ก็จะมี กินตาม โพสต์ท่าถ่ายรูปตาม ตอนแรกไม่รู้เรื่อง แต่เพื่อนใส่ grid มาให้ดูเทียบกันแล้วกระจ่างเลย แต่เรื่องก็อบกันเราเฉยๆค่ะ เราก็มี Idol ของเรา แต่เรื่องด่าลับหลัง แต่คนเห็นก็รู้ว่าใครนี่สามารถดำเนินคดีหมิ่นประมาท หรือส่อแววมาทำมิดีมิร้ายกับเราได้ไหมคะ และเรามีหลักฐานการเข้ามาส่องของนางทุกอย่าง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่