เงินเดือนน้อยโบนัสเยอะ เงินเดือนเยอะโบนัสน้อย เลือกอะไรดีครับ

จขกท เพิ่งได้ offer งานใหม่มาครับ แต่ก็เกิดอาการตัดสินใจลำบาก รายละเอียดคร่าวๆดังนี้

ปัจจุบัน
เงินเดือน : 6x,xxx
โบนัส : เฉลี่ย 3 ครั้งที่เคยได้ 5.6เดือน

ที่ใหม่
เงินเดือน : 9x,xxx (มากกว่าที่ปัจจุบัน 40%)
โบนัส : อาจจะไม่มี หรือมีก็ 1 เดือน

ผมลองคำนวนคร่าวๆแล้วที่ใหม่ รายรับรวมทั้งปีอาจจะน้อยกว่าที่ปัจจุบันประมาณ 50k-100k ครับ(แล้วแต่โบนัสปีนั้นๆ) แต่กำลังคิดว่าเงินเดือนมันมากขึ้น สภาพคล่องแต่ละเดือนน่าจะดีกว่าและก็เป็นการอัพฐานเงินเดือนของเราขึ้นไปอีกคิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์กว่า

ท่านที่เคยมีประสบการณ์แนวๆนี้ มีคำแนะนำอย่างไรบ้างครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่