รักที่ถูกกีดกัน ควรทำอย่างไรต่อดี?

เริ่มเรื่องคือว่าผมได้คุยกับรุ่นน้องคนนึงที่อยู่สาขาเดียวกันใน รร.แห่งหนึ่งระดับ ปวช.เขาอยู่ปี 1 ผมอยู่ปี 3 ซึ่งอายุห่างกันเกือบ 2 ปี คุยกันมาได้ประมาณเดือนกว่าๆผมเลยตัดสินใจขอคบ เขาก็ตอบรับผม (จริงๆแล้วก่อนที่จะคบกันเขาบอกว่าทางบ้านเขาที่หลักๆเป็นแม่ไม่ค่อยโอเคที่จะให้ลูกมีแฟนในตอนนี้ อยากให้ตั้งใจเรียนตอนนี้ไปก่อน ผมก็คิดว่าหลังจากที่คบกันแล้ว จะสามารถอธิบายเหตุผลให้เขาเข้าใจและยอมรับได้ อย่างเช่น จะไม่ทำให้การเรียนเสีย แต่จะทำให้ผลการเรียนดียิ่งขึ้น โดยการพิสูจน์ให้เห็น) แต่หลังจากคบกันมาได้ประมาณ 2 อาทิตย์กว่าๆจู่ๆทางบ้านเขาก็โทรผ่านแมสเซสของเขาบอกว่าให้เลิกติดต่อกับหลานเขาได้ไหม (ก็คือคนที่โทรมาเขาบอกว่าเป็นตาของแฟนผม ซึ่งตอนแรกผมคิดว่าจะเป็นแม่เขาที่โทรมา) ผมเลยถามกลับไปว่าทำไมถึงให้เลิกติดต่อกัน เขาบอกว่าไม่อยากจะมีปัญหากับทาง รร.หรือ ผอ.แล้วก็บอกว่าให้ผมบล็อกไปเลย ไม่ต้องติดต่อมาอีกนะ แล้วก็วางสายไปและก็บล็อก Messenger ผมไปเลย หลังจากนั้นก็ติดต่อไม่ได้ไปประมาณ 2 วัน ซึ่งผมคิดว่าเขาน่าจะโดนยึดโทรศัพท์แน่ๆ เลยพยายามติดต่อกลับไปให้ได้ พอติดต่อกลับไปได้แล้วก็ถามว่าเกิดอะไรขึ้นวันนั้น ทำไมที่บ้านถึงได้โทรมาหา ตอนแรกเขาก็บอกว่าไม่มีอะไร ผมเลยบอกว่า พร้อมเมื่อไหร่ค่อยบอกก็ได้ จากนั้นเขาก็บอกขอเลิกกันก่อนดีกว่า ที่บ้านเขาเป็นห่วง ผมก็ตอบไปว่าไม่อยากให้ลงเอยแบบนี้จริงๆอย่างน้อยน่าจะให้โอกาสในการอธิบายหรือพิสูจน์ตัวเองบ้าง แล้วผมก็ถามไปว่าที่ครอบครัวเป็นห่วงหลักๆนี่คือเรื่องเรียนใช่ไหม เขาก็บอกว่าใช่ แล้วก็เล่าเรื่องวันที่เกิดเหตุการณ์ให้ฟังคือ คุยกับผมอยู่แล้วแชทเด้ง แม่เขาเลยเห็น แล้วก็ทะเลาะกัน ประมาณว่าแม่เขาไม่อยากให้มีความสัมพันธ์อะไรกับใครตอนนี้ แม่อยากให้เรียนก่อน โดยรวมทั้งหมดคือ ที่บ้านเขาไม่อยากให้มีแฟนเลย ประมาณว่าวัยนี้เขายังไม่อยากให้มี ผมเลยขอไปว่างั้นลดสถานะลงไปก่อนที่จะคบกันได้ไหม แล้วก็บอกว่าได้แต่ก็คงจะไม่ได้คุยกันเหมือนแต่ก่อน เพราะที่บ้านดูอยู่ตลอด ผมก็บอกว่าจะรอวันนั้น วันที่ต่างฝ่ายต่างพร้อมกันแล้ว ไม่ว่าจะนานสักแค่ไหนก็จะรอ แต่เมื่อไม่กี่วันมานี้เขาก็ได้บล็อกไอจีผมไปอีกอันแล้ว ผมเลยไม่รู้ว่าหลังจากนี้จะทำไงต่อดี ผมควรจัดการกับเรื่องนี้อย่างไรดีครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่