ถ้าสั่งของมาขายจาก ตปท.หลายๆออเดอร์ แต่สั่งวันละ 1-2 ออเดอร์ จะโดนเก็บภาษีไหม

กระทู้คำถาม
ดิฉันเองมีความคิดอยากจะทำธุรกิจเกี่ยวนำเข้าสกินแคร์จากอังกฤษมาขาย แต่อยากจะลองสั่งมาลองตลาดก่อนสัก40ขวด เลยไปสอบถามเกี่ยวกับการนำเข้ากับ Shipping เจ้าหนึ่ง ซึ่งเขาเรียกค่าเคลียร์ของกับดิฉันประมาณ 10,000-15,000 บาท ตัวดิฉันเองคิดว่าไม่น่าจะคุ้ม เพราะต้นทุนประมาณ 12,000 กว่าบาท เลยไปปรึกษากับผู้ใหญ่ท่านหนึ่งที่เคยทำงานเกี่ยวกับขนส่ง
เขาบอกให้ลองเอาไปพิจารณา
1. ให้ลองสั่งมาออเดอร์ละไม่เกิน 1,500 บาท จะได้ไม่ต้องเสียภาษี (คือสั่งวันละ 1-2 ออเดอร์มาจนครบ 40 ขวด และทยอยขาย)
2. สั่งซื้อจำนวน 40 ขวด ยอดรวมประมาณ 12,000 บาท ไม่เกิน 40,000 บาท แต่ก็เสี่ยงที่จะโดนศุลกากรขอดูเอกสารจดแจ้งอย. และเอกสารอนุญาตอื่นๆ*

ดิฉันควรจะทำวิธีไหนดีคะ

*บางท่านอาจสงสัยว่า ทำไมไม่ทำให้ถูกต้องไปเลยก่อนจะนำเข้ามาขาย ดิฉันแค่อยากจะลองตลาดว่ามันคุ้มไหมกับการจะนำเข้ามาขายไหม ก่อนจะมาโพสต์ถามทุกท่าน ดิฉันได้ลองไปหาข้อมูลมาบางส่วน ซึ่งมันเยอะมาก และปวดหัวสุด ต้องมีห้องพักของ ต้องจดทะเบียนการค้า เยอะแยะอีกมากมาย
ถ้าลองขายแล้วผลตอบรับดี ดิฉันก็จะไปดำเนินการจดแจ้ง และทำให้เป็นเรื่องเป็นราวให้ถูกต้องค่ะ

รบกวนท่านใดที่มีความรู้หรือประสบการณ์ แนะนำเพื่อเป็นแนวทางหน่อยค่ะ
ขอบคุณค่ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่