อยากเรียนต่อมหาลัย แต่ไม่อยากกู้ กยศ.ค่ะ

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ คือว่า เราเรียนทางสายอาชีพมานะค่ะ ปัจจุบัน จบ ปวช. มา 2 ปีแล้วค่ะ เพราะต้องออกมาช่วยที่บ้านหาเงินค่ะ แต่ตอนนี้คิดขึ้นได้ว่าอยากเรียนต่อ แล้วอยากเรียนแบบไปรษณีย์ด้วยค่ะ เพราะเส้นทางที่บ้านค่อนข้างธุระกันดาลไปเรียนลำบากอยู่ในชนบทด้วย เลยอยากทราบน่ะค่ะ ว่าถ้าอยากเรียนต่อจริงๆพอมีหนทางมั้ยคะ ปัจจุบันอายุ 20 แล้วค่ะกลัวจบช้าด้วย 
#แล้วก่อนจะเข้ามหาลัย ดิฉันต้องสอบอะไรบ้างคะ ถ้าเรียนจบแล้วอยากเป็นเสาหลักให้ครอบครัวได้บ้างน่ะค่ะ
หากใครพอมีข้อมูล ขอแบบละเอียดๆนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ🥺
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่