มะเร็งระยะสุดท้าย ควรบอกผู้ป่วยไหม

แม่เราเป็นมะเร็งกระเพาะอาหารระยะสุดท้ายค่ะ ตอนนี้อาการเริ่มแย่ลง นอนอยู่ห้อง icu ต้องใส่ท่อช่วยหายใจกับสายอาหารค่ะ วันนี้โทรไปเช็คอาการ พยาบาลแจ้งว่า อาหารไม่ย่อย หมอต้องฉีดยาให้กระเพาะเคลื่อนที่ เราคิดว่ากระเพาะแม่คงแย่มากๆแล้วค่ะ ถ้าแม่ออกจากห้อง icu แล้ว ควรบอกเขาดีไหมคะว่า เขาเป็นมะเร็งระยะสุดท้ายแล้ว ก่อนหน้านี้แม่ยังเข้าใจว่าเป็นมะเร็งระยะแรกๆอยู่ แต่พี่ๆเราเขาไม่ให้บอกค่ะ เขากลัวแม่ช็อคแล้วจะหมดกำลังใจจนแม่จะเสียชีวิตเร็วขึ้น เราควรตัดสินใจยังไงดีคะ?
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่