เราจะรับมืออย่างไร​ หาก​เพื่อนเป็นคนชวนสมัครอะไรก็ไม่รู้​ไม่บอกข้อมูล​เราเลย

กระทู้คำถาม
ใครพอมีประสบการณ์​ประมาณ​นี้​บ้างคะ
คือเพื่อน​ที่ไม่ได้คุยกันนานอยู่​ก็โทรมาคุย
คุยเรื่องผลิตภัณฑ์​ดูแลผิวหน้า​ บอกว่าเราหน้าเป็นกระชัด​มาก ก่อนหน้านี้เขาก็เป็นกระเหมือนกันใช้แค่สบู่​เขาก็กระหาย​ เราก็เลยถามว่าใช้สบู่​หรือครีมอะไรดีจัง​ขอใช้บ้าง​ ถ่ายรูป​มาให้ดูก็ได้นะเขาก็ไม่บอกเรา เขาบอกว่าจำชื่อไม่ได้​  คือฟังดูก็แปลกๆค่ะ​ แล้วเขาก็บอกจะนัดคุยกับพี่ที่​ขายมาคุย​งงมากแค่สบู่​ทำไมต้องนัดคุยคะ​ แล้วเขาส่งข้อความบอกเราว่า"พอดีพี่ที่รู้จักเขาเปิด start up ระบบimp พอรู้จักไหม"​ เราบอกไม่รู้​จัก​ แล้วพวกเราก็คุยเรื่อยอื่นกันค่ะ​คุยเรื่องแอปซื้อของ​อะไรเรื่อยเปื่อยค่ะ​ พอจะว่างสายเขาปิดท้ายว่า​ "ทำแล้วได้เงินเยอะกว่าที่เราทำ" ​(คืองงค่ะ​ ว่าอะไรได้เงินมากกว่าที่เราทำ)​ วันต่อมาเพื่อนส่งลิงค์​Zoom​ให้เข้าฟัง​ พอเราไม่เข้าก็โทรตาม​ เราก็เปิดzoomขณะที่พาครอบคร​ัวไปเที่ยว​ เราก็ฟังนะคะ​ไม่ถึง2นาที​ แล้วคนที่คุยกันในห้องzoom ก็บอกว่าเราไม่สะดวกค่อยฟังก็ได้เราก็เลยออกจากห้องzoomค่ะ​ พอตอนเย็น​เพื่อนส่งข้อความมาคุย​ บอกให้เราเข้าฟังให้ได้เพราะเราตอบรับไปแล้วและเพื่อนเราก็นัดพี่เขาแล้ว​ คือเรารู้สึกอึดอัดมากค่ะ​ คืออะไรอยู่ๆ​ เพื่อน​ก็โทรมาคุย​ด้วยไปๆมาๆเหมือนโดนบีบให้เข้าฟังอบรมอะไรก็ไม่รู้​
***เรามีลางสังหรณ์​ว่าต้องเป็นขายตรง​ หรืออะไรที่ทำให้เสียเงินหรือเปล่า​
อยากปฏิเสธ​แต่ก็เกรงใจเพื่อนค่ะ
แต่ลึกๆ​เราก็รู้สึ​กว่า​มันไม่มีความจำเป็นอะไรในชีวิตเราเลย ที่เข้าฟังแค่อยากรักษา​น้ำใจเพื่อน​
***กรณีนี้เราควรปกป้องตัวเอง​ รับมือ
(ผู้มีประสบการณ์​ช่วยแนะนำด้วยนะคะ​ ไม่รู้​ว่าแท็กถูก​กลุ่มไหมนะคะ​ แต่ขอบคุณ​มากถ้าเข้ามาแนะนำค่ะ)​
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่