งานในฝันที่ไม่ได้ทำคืองานอะไร? แล้วปัจจุบันทำงานอะไรอยู่ครับ

หลายๆคนคงเคยฝันว่าอยากเป็นนั่น เป็นนี่ ทำงานนั้นงานนี้ แต่ไม่ได้ทำเพราะปัจจัยบางอย่าง

ความฝันของผมคือ "เป็นคนขับเครื่องบิน" ครับ หรือที่เรียกว่า นักบิน นั่นแหละ ผมชอบเครื่องบินตั้งแต่เด็ก จะให้พ่อพาไปขับรถเล่นแถวสนามบิน แล้วนั่งมองเครื่องบิน บินขึ้นบินลง ผ่านรั้วตาข่ายเหล็กสูง แค่นั้นก็มีความสุขแล้วครับ 5555 

เลยคิดว่านี่แหละอาชีพในฝัน และมีวันนึง โรงเรียนการบินได้มาแนะแนวที่โรงเรียน ผมสนใจมาก ได้ฟังแนวทางการเรียนเป็นยังไง การจะไปเป็นนักบินมีขั้นตอนยังไง แต่!! ติดอยู่เรื่องเดียวเลยครับ คือ ค่าใช้จ่ายในการเรียนตลอดหลักสูตร

ผมจำตัวเลขเป๊ะๆไม่ได้ แต่จะมีเรียนอยู่ 2 แบบครับ คือ
1.เรียนขับเฮลิคอปเตอร์ ค่าใช้จ่ายน่าจะประมาณ 1,000,000 บาท
2.เรียนการขับเครื่องบิน ค่าใช้จ่ายน่าจะประมาณ 4,600,000 บาท

ค่าใช้จ่ายนี้คือค่าเงิน ตอนที่ผมเรียนอยู่ ม.ปลาย น้ำมันเบนซิน(เบนซินเพียวๆที่ไม่ใช่แก๊สโซฮอล) ลิตรละ 9 บาท ดีเซลประมาณ 4-5 บาท วุฒิ ป.ตรี บรรจุใหม่ เงินเดือนประมาณ 7,000 บาท
แน่นอนครับ ซึ่งมันสูงมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกๆ  ฐานะทางบ้านในสมัยนั้นก็ไม่ได้มีสักเท่าไร สมัยนั้นก็พอมีพอกินเฉยๆครับ แม่ก็เป็นแค่ครูธรรมดา ส่วนพ่อทำธุรกิจส่วนตัวเล็กๆ(ในตอนนั้น) ความฝันนี้เลยต้องพับเก็บไว้ก่อนครับ 
ปัจจุบันกำลังทรัพย์พอที่จะเรียนได้แล้ว แต่อายุเกินเกณฑ์ไปพอสมควรละครับ 5555
ปัจจุบันผมเป็น ขรก.หน่วยงานนึง และมีธุรกิจส่วนตัวที่ทำกับครอบครัวอยู่(กิจการของคุณพ่อ) 
ปัจจุบัน
บางวันก็ไปนั่งถ่ายเครื่องบิน บินขึ้นบินลง 
อยู่บ้านก็เล่น Microsoft Flight Simulator 
แต่ในใจลึกๆก็ยังฝันว่าอยากเป็นกับตันอยู่เหมือนเดิมครับ 5555

แล้วเพื่อนๆเคยฝันว่าอยากเป็นอะไร แล้วไม่ได้ทำ? แล้วปัจจุบันทำงานอะไรกันอยู่ครับ
มาเล่าสู่กันฟังครับผม

******เพิ่มเติมครับ*******
ได้เห็นความฝันของแต่ละคน เป็นความฝันทึ่ดี และน่าสนใจมากเลยครับ
ยังไงก็ ขอให้ทุกคนประสบความสำเร็จ และมีความสุขกับปัจจุบันที่เป็นอยู่นะครับ ขอบคุณที่มาแชร์ประสบการณ์ทุกคนเลยนะครับ

*******เพิ่มเติม 2 ครับ ******
ดูจากคอมเม้นต์ของแต่ละคนแล้ว ในสมัยนั้นผมเชื่อว่า พ่อแม่ทุกบ้าน ปลูกฝังให้ลูกเป็นข้าราชการ แทบทั้งหมด (รวมถึงผมด้วย) อาจจะด้วยสมัยนั้นทางเลือกอาชีพมีน้อยมาก ข้าราชการจึงเป็นหนทางแห่งความสำเร็จที่จะเอาไปเชิดหน้าชูตาวงศ์ตระกูลได้ แต่ในใจลึกๆ ไม่ได้อยากจะทำหรอก แต่ครอบครัวกำหนดกรอบมา เราจึงอยู่ได้แค่ในกรอบแคบๆเท่านั้น

อยากฝากถึงคุณพ่อคุณแม่ในยุคปัจจุบันนี้นะครับ อยากให้สนับสนุนลูกในทางที่เขาชอบ พอเขาได้ทำในสิ่งที่ชอบ มันจะเกิดความตั้งใจ และทำออกมาได้ดีครับ ตัวอย่างเช่นน้องลิซ่า ใครจะไปคิดว่าคนไทยไประดับนั้นได้ อย่าด้อยค่าความฝันของเด็กๆกันเลยครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่