ใช้ android มาตลอด แต่อยากได้ iPad mini

กระทู้สนทนา
ผมเคยใช้ iPad2 เมื่อนานนนนมาแล้ว แต่ไม่ค่อยประทับใจในหลายๆอย่าง ที่ต้องทำผ่าน iTunes ทั้งโหลดเพลง โหลดรูป โหลดclip หรือ แม้แต่ up firmware ก็ต้องพึ่ง comp เสียบสายตลอดเวลา... พอมันเริ่มเก่า เริ่มอืด ก็เลยเลิกใช้ iPad รุ่นต่อๆมาไปเลย เปลี่ยนไปใช้ android tablet มาตลอดจนถึงปัจจุบัน ไม่ได้แตะ iOs ใดๆอีก

วันนี้ iPad mini6 ออกมา มันเลยทำให้อยากกลับไปใช้ iPad อีกครั้ง.... เลยอยากถามเป็นข้อมูลซักหน่อยครับ ว่า ณ ตอนนี้ การใช้ iPad ยังต้องพึ่ง computer ใดๆอีกไหมครับ การโหลด file ต่างๆ รวมไปถึง up firmware โน้น นั่น นี่ ยังต้องพึ่งการโอนถ่ายข้อมูลด้วยสายอีกไหมครับ ??

ถ้าที่บ้านไม่มี comp ไม่มี notebook / laptop ใดๆทั้งสิ้น.. จะมีข้อจำกัดการใช้งานของ iPad สมัยนี้ไหมครับ?

ป.ล : ไม่ได้ใช้ iOs มาเป็น 10ปีแล้ว อย่าหาว่าถามประหลาดๆเลยนะครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่