อยรกเปิดคาเฟ่เป็นของตัวเอง​ ต้องเรียนอะไรคะ

สวัสดีค่ะ​ ตามหัวข้อที้เราตั้งเลยค่ะ​ คือเราอยากเปิดคาเฟ่เป็นของตัวเองค่ะ​ เพราะสนใจในการทำกาแฟมาก​ เลยเริ่มคิดว่าจะเริ่มต้นจากตรงไหนดี​ ตอนนี้เราคิดว่าจะซื้อเครื่องตีฟองนมมาลองหัดทำก่อนค่ะ​

ทำไมเราถึงสนใจในการทำกาแฟและการเปิดคาเฟ่​ คือเราส่วนตัวตอนนี้อยู่ปวช.2ค่ะ​ แผนกการโรงแรมทวิ​ แล้วต้องไปฝึกงาน​ อจ.ให้เลือกไปฝึกงานระหว่างคาเฟ่และโรงแรม(อจ.=อาจารย์นะคะ)​ ซึ่งเราเลือกคาเฟ่ค่ะ​ เพราะอยากทำมากๆ​ แล้วเราก็จริงจังในเรื่องนี้มากด้วย​ ถ้าถามทำไมถึงไม่เรียนอาหารและโภชนาการไปเลยเพราะที่เราเข้าโรงแรมอีกส่วนก็มาจากที้เราชอบภาษาค่ะ​ เลยเลือกที่จะเรียนแผนกนี้​

- อยากถามว่า​ ถ้าจบปวช.3แล้ว​ เราสามารถไปเรียนชงกาแฟได้ที่ไหนหรือช่องทางไหนบ้างคะ​ ระหว่างนี้ก็จะศึกษาด้วยตนเองไปก่อน​
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่