ทำไมแม่ทัพหรือผู้นำของง่อก๊กถึงอายุสั้นจังครับ

จากที่ผมอ่านสามก๊กและได้ดูละครสามก๊กมา พบว่าแม่ทัพและผู้นำของฝ่ายกังตั๋งมักจะอยู่ได้ไม่เกิน 40 ปีก็ตายไปเสียแล้ว อย่างซุนเกี๋ยนตายตอน 35 จิวยี่ตายตอน 36 และซุนเซ็กตายตอน 25 เท่านั้นเอง เห็นจะมีแค่ซุนกวนคนเดียวที่อายุยืนเกิน 60 ปี ขนาดแม่ทัพและผู้นำจ๊กก๊กของเล่าปี่ยังอายุยืนกว่าซะอีก จึงไม่แปลกที่ฝ่ายกังตั๋งมักจะมีแต่ผู้นำที่อายุน้อยๆขึ้นบริหารบ้านเมือง เป็นเพราะว่ารบบ่อยก็ไม่น่าใช่เพราะฝ่ายอื่นก็รบบ่อยเหมือนกันแต่ก็ยังอยู่ได้นานกว่าแต่แถบกังตั๋งอุดมสมบูรณ์และคุณภาพชีวิตน่าจะดีกว่าจ๊กก๊กด้วยซ้ำแต่ผู้นำและแม่ทัพกลับตายเร็วซะงั้น ใครคิดอย่างไรช่วยตอบผมหน่อยนะครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่