คอยล์เย็นแอร์บ้านรั่ว ผมควรเปลี่ยนอะไหล่คอยล์เย็น หรือ ซื้อแอร์บ้านชุดใหม่ดีครับ ?

กระทู้คำถาม
ผมใช้แอร์บ้าน Mitsubishi, Mr. Slim (Econo) 13,000 BTU ประมาณ 8 ปีแล้วครับ มีปัญหาแอร์ไม่เย็น  ช่างได้มาตรวจสอบและแจ้งว่าน้ำยาแอร์ในระบบไม่มีเหลือเลยเพราะคอยล์เย็นรั่ว จึงแนะนำให้เปลี่ยนชุดคอยล์เย็นยี่ห้อ ecomo smart รวมค่าแรงและเติมน้ำยาแอร์ 5,000 บาท ผมอยากขอคำแนะนำจากผู้รู้ดังนี้ครับ

1.ผมควรจะเปลี่ยนชุดคอยล์เย็นตามที่ช่างเสนอหรือไม่ ? มีใครเคยใช้ยี่ห้อนี้หรือเปล่า ? คุณภาพ,ความเย็น และ ความทนทาน เป็นอย่างไรครับ ?

2.ผมควรจะซื้อเปลี่ยนชุดแอร์ใหม่ทั้งระบบเลยหรือไม่ ? ถ้าใช่ขอคำแนะนำยี่ห้อ รุ่น ที่คุณภาพดี,ราคาไม่แพงมาก,มีการรับประกันสินค้านาน นอกเหนือจากยี่ห้อ Misubishi ที่เคยใช้อยู่ ครับ

หรือมีคำแนะนำอื่น ๆ

ขอบคุณมากครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ลองคำนวณดูครับว่าถ้าจ่าย 5000 คิดว่าจะจบมั้ย ถ้าคิดว่าจบก็เปลี่ยนครับ แต่ถ้าไม่ชัวร์แนะนำว่าซื้อใหม่ดีกว่าเดี๋ยวนี้แอร์ราคาไม่แพง แถมโปรเยอะแยะ ผ่อนได้อีกด้วยครับ อีกอย่างที่ใช้ก็ 8 ปีแล้วสำหรับผมก็ถือว่าคุ้มอยู่นะครับ แอร์รุ่นใหม่ๆ seer สูงๆ ประหยัดไฟเบอร์ห้าสามดาวก็มีให้เลือกเยอะ ตอนนี้ในช้อปปี้ก็มีโปร 9.9 ราคาไม่ถึงหมื่นมีหลายรุ่นผ่อนได้ด้วยลองไปเลือกดูครับ  https://shopee.co.th/products-i.90449043.4577309841?smtt=9&utm_source=facebook-ca&utm_medium=seller&utm_campaign=s90449043_SS_TH_OTHR_9.9&utm_content=DMPP&deep_and_web=1&pid=facebook-ca&c=s90449043_SS_TH_OTHR_9.9
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่