ทำไมหลายคนถึงมองข้าม Ailee เวลาจัดอันดับ Vocal แห่งวงการ K-pop?

กระทู้คำถาม
Ailee หรือ เอลลี่ ถือว่าเป็นตัวแม่โวคอลคนนึงในวงการเพลงเกาหลีเลยนะ vocal range ใกล้เคียงกับตัวแม่โวคอลอย่างแทยอนเลย     
แก้ไข ( vocal range ถือว่าเหนือกว่าแทยอน )

Vocal Range : D3~C7(3 octaves& 5 notes) ซึ่งเป็น Range ที่กว้างและสูงมากทำไมหลายคนถึงไม่ค่อยพูดถึงเพราะไม่ได้รู้จักเป็นวงกว้างเท่า vocal ท่านๆอื่นๆหรอคะ

**แนบลิ้งค์
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แก้ไขข้อความเมื่อ

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 2
เหตุผลง่ายๆเลยครับ Ailee ไม่ใช่ไอดอล

ปกติเวลาจัดระดับกันแล้วขึ้นหัวเรื่องว่า "ไอดอล" โดยทั่วไปจะจัดแค่ไอดอลที่เป็นสมาชิกไอดอลกรุ๊ป จะไม่ค่อยรวมพวกศิลปินเดี่ยวด้วยเท่าไหร่
ไปสังเกตได้เลยว่าไม่ใช่แค่ Ailee คนเดียว แชนน่อน โบอา ไอยู หรือแม้แต่ระดับโคตรตัวแม่อย่างโซฮยางก็ไม่ถูกเอ่ยถีงในกระทู้หัวข้อนี้
เพราะพวกเธอเป็นศิลปินเดี่ยว ซึ่งโดยทั่วไปจะไม่นับศิลปินเดี่ยวเป็นไอดอลกันอยู่แล้ว

เสริมอีกนิด
Ailee ไม่ได้ใกล้เคียงกับแทยอนนะครับ แต่เหนือกว่าแบบเห็นได้ชัดเลย
ในการจัดระดับ Ailee เป็น Good to Great Vocalist ส่วนแทยอนเป็น Proficient Vocalist เท่ากับ Ailee เหนือกว่าแทยอน 1.5 ระดับ
และ Vocal Range ไม่ใช่สิ่งที่ชี้วัดการเป็น Vocalist ว่าใครเก่งกว่าใครได้นะครับ แต่เป็น Supported Range ครับที่ใช้เป็นตัวชี้วัดหลัก
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่