เป็นพนักงานคนเดียวในบริษัท จะลาออกทำไงคะ? เจ้านายดีเลยเกรงใจTT

ตามหัวข้อกระทู้เลยนะคะ คือเราอยู่กับที่ทำงานมาจะ  3ปีแล้ว เจ้านายเป็นคนใต้หวันค่ะ ใจดี ช่วยเหลือด้านต่างๆถึงขั้นชวนให้มาอยู่กับครอบครัวเขาด้วยกัน แต่เราเกรงใจกลัวจะอึดอัดเลยปฏิเสธไป 
ซึ่งงานที่เราทำถึงจะไม่ได้หนักหนามาก แต่เราดูว่ามันไม่มีอนาคต ไม่มีสังคมเพื่อนร่วมงาน วันๆเราไม่ต้องเจอใครเลย เช้าเข้างาน เย็นกลับที่พัก เป็นงี้มา3เดือนแล้วค่ะ  เราเลยอยากออกไปหาประสบการณ์ที่ใหม่ ซึ่งงานใหม่ก็เตรียมรับแล้วค่ะ
ตอนนี้ได้แต่ลำบากใจไม่รู้จะบอกเจ้านายยังไงดี
**ขอเติมอีกนิดค่ะ ครอบครัวเจ้านายอยุ่ไทย3คน ลูกสาว7ขวบ ภรรยา แม่ยาย ส่วยเจ้านายเราเพิ่งกลับไปทำงานตปท.เมื่อเมษานี้ค่ะ ซึ่งเขาก็บอกว่าเขาไว้ใจเรามาก เราจึงต้องดูแลครอบครัวเจ้านายไปด้วย เพราะครอบครัวเขาพูดไทยไม้ได้เลย    
**อีกเรื่องคือเงินเดือน เจ้านายเราขอหักช่วงก่อนเขาจะกลับตปท. ซึ่งเราก็โอเค เพราะเห็นใจที่บริษัทขาดรายได้ หักจาก25Kเหลือ15k
ซึ่งเจ้านายก็ทำข้อตกลงค่ะก่อนหน้าจะหัก ว่าถ้าหักให้มาอยู่ด้วยกันจะได้ประหยัดไม่เสียค่าห้องเช่า เเต่เราปฏิเสธค่ะ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 5
เขาอาจจะโล่งใจก็ได้ค่ะ
เพราะงานก็ไม่ได้ทำไรมากแล้ว อาจจะยังจ้างเพราะเกรงว่าคุณจะขาดรายได้
ความคิดเห็นที่ 1
ถ้าเขาเป็นเจ้านายทึ่ดี เราคิดว่าเขาจะเข้าใจค่ะ การลาออกเป็นเรื่องที่ปกติมากค่ะ ไม่มีงานเลี้ยงไหนที่ไม่มีวันเลิกรา ใครๆก็อยากก้าวหน้า อยากได้เงินที่เยอะขึ้น ถ้าเขาเป็นเจ้านายที่ดีแล้วคุณมีทางไปที่ดีกว่า เขาจะไม่รั้งคุณไว้ค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่