ปั้มนมน้ำนมไม่ไหลเลย ไหลน้อยมาก ทำยังไงดีคะ

กระทู้คำถาม
เราพึ่งคลอดได้หนึ่งเดือนย่างเข้าสองเดือน แต่น้ำนมไหลน้อยมากค่ะ เวลาปั้มก็ไม่ถึงหนึ่งออนซ์ด้วยซ้ำบางทีทั้งๆดูดสองเต้าในขวดเดียวกันเลยนะคะ พอจะรู้สาเหตุอยู่ว่าเพราะลูกไม่ได้เข้าเต้าเลยช่วงนี้ ที่บ้านผู้ใหญ่เขายัดแต่ขวดนม ให้กินนมผงอย่างเดียวเลยค่ะ เราเครียดมากเลย ลูกเราก็ติดขวดนมจนไม่ดูดเต้าเราเลย ไม่รู้จะทำยังไง นอกจากให้ลูกดูดเต้าพอจะมีวิธีทางออกให้นมไหลมากขึ้นมั้ยคะ เพราะที่บ้านต้องโวยแน่ๆถ้าเราบังคับให้ลูกกินนมเรา
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่