ขอคำแนะนำการลดหย่อนภาษี โดยการซื้อกองทุน RMF ทำแบบนี้ถูกกติกาและถูกกฎหมายหรือไม่ครับ

สวัสดีครับ ผมหาวิธีลดหย่อนภาษีผ่านการซื้อกองทุน RMF ครับ ผมอยากทราบว่าผมทำแบบนี้ได้ไหมครับ

ปีที่ 1 ซื้อ RMF
ปีที่ 2 เว้น 1 ปี
ปีที่ 3 ซื้อ 5,000 บาท  ลงทุนต่ำสุดจากเงื่อนไขใหม่
ปีที่ 4 เว้น 1 ปี
ปีที่ 5 ซื้อ 5,000 บาท ลงทุนต่ำสุดจากเงื่อนไขใหม่
ปีที่ 6 เว้น 1 ปี
ขายกองทุน RMF
การซื้อลักษณะนี้ผมจะโดนค่าปรับย้อนหลังอย่างไรครับ ผมตั้งใจว่าถ้าโดน 5 ปีย้อนหลัง จะโดนเฉพาะที่ส่งไปของปีที่ 3 และ 5 น่ะครับ

ผมศึกษาข้อมูลจาก

"
กรณีลงทุนครบ 5 ปี แต่ขายก่อนอายุ 55 ปี: ต้องคืนภาษีที่ได้รับการลดหย่อน 5 ปีย้อนหลัง (ไม่ต้องนำกำไรจากการขายคืนไปรวมในการคำนวณภาษี)
กรณีซื้อเกินเกณฑ์ที่กำหนด: กำไรที่ได้จากการขายคืนหน่วยลงทุนต้องถูกนำไปคำนวณภาษี
หากจ่ายภาษีคืนล่าช้ากว่ากำหนด: จะต้องจ่ายค่าปรับเพิ่มอีก 1.5% ต่อเดือน โดยคิดตั้งแต่เดือนเมษายนปีถัดจากปีที่ขายผิดเงื่อนไข
"

https://www.finnomena.com/channel/tax-friend-rmf/

ผมเปรียบเทียบวิธีนี้ กับกองทุน SSF ที่ต้องถือไว้ 10 ปี น่ะครับ วิธีไหนคุ้มค่ากว่า ได้เงินคืนเร็วกว่ากันน่ะครับ

ขอบคุณมากครับ

แก้ไข อัพเดทข้อมูลจากคุณ ใจมันสั่น ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 6
กรณีของ จขกท. ทำได้ครับ เพราะภาษีย้อนหลังไม่เกิน 5 ปี ของปีแรก ๆ ที่เกิน 5 ปีภาษีย้อนหลังไปไม่ถึงแล้วครับ

ซึ่งไม่เฉพาะ RMF แต่ยังรวมถึง SSF ด้วย คุณใช้วิธีนี้ได้เหมือนกัน
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่