ทำไมเลนส์มือหมุนอย่าง Voigtlander ใส่บนเซ็นเซอร์ Leica ถึงชัดว่า Sony ครับ

ทำไมเลนส์มือหมุนอย่าง Voigtlander ใส่บนเซ็นเซอร์ Leica ถึงชัดว่า Sony ครับ
ลองหาๆ ข้อมูลรีวิวของฝรั่งพอเทียบภาพกันออกมาแล้วเวลาใส่กล้องไลก้ากลับชัดกว่าโซนี่
ทั้งที่ตัวเซ็นเซอร์น่าจะเป็นแบบเดียวกันใช่มั้ยครับ(ไม่เหมือนฟูจิ หรือซิกม่า)
มันเกิดจากอะไรครับ

ส่วนตัวก็มี 28มม. f2 อยู่ ก็ว่าไม่ได้คมมาก ใช้บน a6300
ยังงี้ถ้าลองไปหา TL2 มาใช้ อาจจะให้ภาพที่ดีขึ้นมั้ยครับ

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่