ตามหาก๋วยเตี๋ยวในความทรงจำ

กระทู้คำถาม
ผมขอเกริ่นก่อนว่า ก๋วยเตี๋ยวที่ว่า เป็นก๋วยเตี๋ยวกึ่งสำเร็จรูป คือเอามาชงกับน้ำร้อนคล้ายๆ มาม่าสมัยนี้แหละครับ รูปแบบของเขาจะแพ็คเป็นห่อใสๆ ในซองนั้นจะมีแค่เส้นก๋วยเตี๋ยวแห้งๆ กับซองเครื่องปรุง 1 ซองแค่นั้นครับ ซึ่งผมกับ พี่ๆ น้องๆ ระแวกใกล้เคียงก็ได้กินและติดใจมาจนถึงตอนนี้ แต่ที่น่าเสียดายคือ ไม่รู้ว่าคุณพ่อผมแกซื้อมาจากที่ไหน เพราะย้อนไปในวัยเด็ก 25-30 น่าจะได้ ตอนนั้นพ่อจะไปทำงานที่ ตจว ในภาคเหนือ ประมาณ ลำปาง น่าน แพร่ แต่ทุกครั้งที่แกกลับมา แกจะซื้อก๋วยเตี๋ยวที่ว่ามาฝากเด็กๆ ผมจำได้ว่าโคตรอร่อย แม้ว่าแพ็คเกจนั้นจะโคตรธรรมดาเลย คือแพ็คเป็นห่อๆ แล้วก็เย็บด้วยแม็กขายมาเป็นแผง แม้ว่าวันเวลาจะล่วงเลยมานานแล้ว บางคนมีลูกจนอยู่ในช่วงที่เท่าๆ กับพวกผมได้กินกันเมื่อ 30 ปีที่แล้ว แต่พี่ๆ น้องๆ ของผมก็ยังตามหากันอยู่ แต่ก็หาไม่เจอสักที ความลับนี้ได้ตายไปกับพ่อผมไปแล้ว ใครพอจะบอกได้ม้ยครับว่าเป็นก๋วยเตี๋ยวของเจ้าไหน มีขายอยู่มั้ย หรือมีใครเคยกินบ้างนะ บอกบุญผมที
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่