เพิ่งซื้อ micro SD card มาใหม่ๆยังไม่ได้ใช้ แต่พอย้ายไฟล์ต่างๆเข้าไปใน SD card ไฟล์เสีย แล้วหายหมดเลย

กระทู้คำถาม
ตามหัวข้อเลยครับ ผมเพิ่งสั่ง micro SD card ของ sandisk ขนาด 64 GB มาใหม่ๆยังไม่ได้ใช้งานเลยแต่พอนำมาใช้งานแล้วก็โอนย้ายฝ่ายต่างๆไปที่ micro SD card ทั้งไฟล์รูปภาพ วีดีโอ ไฟล์เอกสาร pdf word excel powerpoint ไฟล์ทุกอย่างไม่สามารถเปิดดูได้ ไม่สามารถเปิดใช้งานได้ แล้วจากนั้นไฟล์รูปภาพก็หายไปจนหมด ก่อนจะย้ายไฟล์ไปผม format SD card ไปรอบนึง และมันจะมีปุ่มที่คลิกครั้งเดียว ไฟล์ต่างๆก็จะย้ายไปที่ SD card ให้โดยอัตโนมัติ ซึ่งพวกไฟล์รูปภาพและไฟล์วีดีโอที่ถูกย้ายเข้าไปด้วยการคิดครั้งเดียวนั้นไม่ได้หายไป จะมีแต่ไฟล์ที่ผมทำการย้ายเข้าไปด้วยตัวเองที่หายไปแรกๆมันจะขึ้นว่าไม่สามารถเปิดดูได้ หลังจากนั้นไม่นานมันก็หายไปหมดเลย ส่วนไฟล์เอกสารที่ย้ายเข้าไปด้วยการคิดครั้งเดียวนั้นไม่ได้หายไป แต่ไม่สามารถเปิดดูได้ครับ อยากสอบถามผู้ที่มีความรู้ครับ ผมควรทำยังไงดี ตอนนี้ผมย้ายไฟล์กลับเข้าเครื่องคืนหมดแล้วครับ ผมได้ลองนำ SD card ไปเสียบเข้าเครื่องคอมพิวเตอร์แล้วก็ลอง full scan ดูแล้ว แล้วก็ได้จัดการกับปัญหาภัยคุกคามไปหมดแล้วแต่ตอนนี้ยังไม่กล้าย้ายอะไรไปที่ SD card กลัวไฟล์หายไปอีก นี่เป็นตัวอย่างไฟล์ภสพที่เสียครับ👇

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่