ต่อเอฟเฟคก้อน distortion แล้วยังเป็นเสียงคลีน?

สอบถามตามหัวข้อกระทู้เลยครับ

ปัญหาที่เกิดขึ้นคือเมื่อต่อกีต้าร์ไฟฟ้าเข้ากับเอฟเฟคก้อน Boss DS-1 จากนั้นต่อเข้าแอมป์กีต้าร์ ปรากฏว่าเสียงที่ออกมาเป็นเสียงคลีนปรกติครับ เหมือนกับไม่ได้ต่อเอฟเฟคเลย จึงได้ลองปรับค่า eq โดยเพิ่มค่า gain รวมถึงเพิ่มค่าต่างๆ (bass,middle,treble,volume) พอสมควรครับ ตรงส่วนของกีต้าร์ก็ได้เพิ่มค่า volume แล้วครับ แต่เสียงยังออกมาคลีนเหมือนเดิม พอปรับ dist บนตัว ds-1 ให้สูง(max) ก็มีเสียงแตกอ่อนๆครับ แต่ไม่ใช่เสียงแบบ distortion แน่ๆ อันที่จริงก็มีก้อน Boss OD-3 อยู่ครับแต่ก็เป็นอาการเดียวกันเลย พอต่อแล้วเสียงแตกอ่อนๆแบบอ่อนมากๆจนแทบจะเป็น overdrive ที่ gain ต่ำสุดเลยครับ เลยอยากถามผู้รู้ว่าเกิดจากสาเหตุใดได้บ้าง เพราะตอนนี้จนปัญญาจริงๆครับ เป็นเพราะอะไรเสียหรือเพราะการปรับไม่ถูกต้องส่วนไหนของผมบ้างครับ

สเปคที่ใช้
กีต้าร์ไฟฟ้า - passion sss (คลิปรีวิวของร้านก็ใช้เสียงแตกได้ปรกติ)
แอมป์ - kardon GA20 bt (ซื้อจาก music arms ซึ่งทางร้านก็รีวิวเสียงแตกได้ปรกติ)
Boss OD-3 และ Boss DS-1 (ซื้อจากร้าน guitar.house แกะกล่องใหม่เลยครับ) เอฟเฟคมีไฟปกติครับ

ถ้าใครรู้รบกวนตอบคำถามหน่อยนะครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับผม💕
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่