ขอคำแนะนำสำหรับเอฟเฟคกีต้าร์หน่อยครับ

ตามคำถามของหัวข้อกระทู้เลยครับ พอดีเพิ่งเปลี่ยนจากโปร่งมาเป็นไฟฟ้ามาสักพักแล้วครับ

คือพอฟังเพลงของ three man down หรือ indigo รู้สึกชอบเสียงกีต้าร์มากครับ ขออนุญาติยกตัวอย่างคลิปนี้ครับ คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

เลยอยากสอบถามครับว่า
1.ดนตรีแนวนี้ใช่ pop rock หรือไม่ครับ
2.ถ้าอยากได้เสียงกีต้าประมาณนี้ (เอาแค่เล่นคอร์ดไม่นับโซโล่) จะต้องใช้เอฟเฟคก้อนอะไรบ้างครับครับปัจจุบันมีเอฟเฟคก้อน over drive และ distortion ของ boss ทั้งคู่ครับ ไม่แน่ใจว่าจะเพียงพอหรือป่าว (OD-3,DS-1)

ปล.ผมไม่มีปัญหาเรื่องการซื้อเอฟเฟคก้อนเยอะๆครับ ชอบใช้เอฟเฟคก้อนมากกว่ามัลติครับ เลยอยากสอบถามผู้รู้ช่วยตอบทีนะครับ
ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ 💕
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่