ชีววิทยาเรื่องเซลล์กับพืชทำให้ผมงงมากครับ

สวัสดีครับ ผมมีคำถาม 3 ข้อที่ทำให้ผมงงงวยไปหลายวันหลังจากอ่านหนังสือและทำโจทย์เสร็จ TT รบกวนผู้รู้ช่วยผมด้วยนะครับ /\

1.Penicillin ฆ่า bacteria โดยการสลาย peptidoglycan cell wall ทำให้มนุษย์ไม่เป็นอะไรเพราะในร่างกายเราไม่มี peptidoglycan เป็นส่วนประกอบใช่มั้ยครับ 
2.streptomycin กับ erythromycin เข้าไปสลาย 30s และ 50s ribosomes ใน bacteria แต่ใน mitochondria ของมนุษย์ก็มี ribosome ขนาดเท่ากันจะไม่ส่งผลอะไรหรอครับ 
3.ใส่ colchicine ลงใน pollen sac ที่มี microsporocyte ชุดโครโมโซมสูงสุดที่เป็นไปได้คือเท่าไร (หนังสือเฉลยไว้ 8n โดยการ mitosis ครั้งแรกได้ 2n และต่ออีก 3 ครั้งได้ 8n (pollen))
   - ผมสงสัยครับ ว่าปกติ cell division จะดำเนินต่อได้ต้องผ่าน M checkpoint ของ cell division แล้วในที่นี้อธิบายว่ามีการเกิด non disjunction ตรงนี้มันมีความสอดคล้องกันมั้ยครับ

ปล. บางประเด็นผมอาจจะยังจับต้นชนปลายไม่ถูก รบกวนชี้แนะด้วยนะครับ เพราะผมอยู่ม.5 ให้ไปถามอาจารย์ผมก็เกรงใจเพราะเนื้อหาไม่เกี่ยวกับในบทเรียน
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่