ครอบครัวจะจับหมั้นกับคนที่คบยังไม่ถึงปีเลย ทำไงดีค่ะ???

สวัสดีนะคะ...
เราคบกันแฟนมาได้จะ5เดือนแล้วค่ะ เรา19เค้า32 ห่างกันมากอยู่ คืองี้นะคะ เราเคยพาเค้าไปหาครอบครัวเรา ครอบครัวเราโอเคกับคนนี้มากๆโดยเฉพาะแม่ แม่บอกว่าปีหน้าวันเราเดือนกุมภาพันธ์20ปีพอดีจะให้ผูกแขนไว้ เพราะเราอยู่ด้วยกันทุกวัน คนอื่นจะมองไม่ดี เราก็ไม่ได้ว่าอะไรนะคะแต่คือ เราแค่ยังไม่มั่นใจในตัวพี่เค้าเท่าไหร่
1 พี่เค้ามีลูกสาวแล้ว1คน อายุ9ขวบ กับแฟนเก่าคนแรก
2ก่อนมาเจอเรา2เดือน แฟนคนปัจจุบันติดคุก โทษตัด5-10ปี ขอไม่เล่าต่อนะคะ
3ตอนที่เค้าเข้าหาเราเค้าบอกว่าเมียเค้าตายได้2ปีแล้วเค้าอยู่คนเดียวมา2ปี ไม่อยากมีใครจนมาเจอเรา
เรายอมรับค่ะ ว่ากลัวไปไม่รอดถ้าหมั้นกันไปจริงๆ แล้วมันคือครั้งแรกด้วย แล้วแฟนพี่เค้าที่เพิ่งติดคุกไปอีกละ เค้ารู้สึกยังไงอ่ะ คบกันมาตั้ง7ปี วางแผนไว้ว่าจะแต่งงงานกัน จะคิดยังไง เราสับสนมากอ่ะ เรารักพี่เค้านะ เค้าค่อยดูแลเราให้คำแนะนำ ชี้ผิดชี้ถูก เราสบายใจที่อยู่กับเค้า แต่เราก็กลัว เรายังไม่ได้รู้จักกันดีขนาดนั้น ขนาดพ่อแม่พี่เค้า ยังไม่เคยให้เราไปไหว้เลย เรากลัวค่ะ ทำไงดีค่ะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
คบแค่ 5 เดือน แม่คุณรีบอยากให้หมั้นไปไหน  ถ้าคุณไม่มั่นใจผู้ชายคุณก็ไม่ควรไปอยู่กับเขาทุกวัน
ที่สำคัญ งานหมั้นมันต้องมาจากทั้งสองฝ่าย ไม่ใช่แม่คุณทักทึกไปเอง
คุณก็ยังไม่เคยไปเจอ พ่อแม่เขา เผลอๆ หย่าเมียแล้วรึยังเถอะ เช็คดีๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่