เปลี่ยนล้อเดิมยกเซ็ตวันแรกก็เหนื่อยแล้ว

กระทู้สนทนา
สวัสดีครับเพิ่งลงกระทู้เป็นครั้งแรก ยังไม่รู้จะเริ่มยังไงดี 
เอาเป็นว่าจะไม่ให้ยาวก็แล้วกันนะ  พอดีว่าซื้อรถจักรยานมาก็ราวๆหนึ่งปีแล้ว เป็นแนว Hybrid 24 speed
เลยคิดอยากจะลองเปลี่ยนล้อยกเซ็ตไปเลยทั้งยางนอก ยางใน ขอบล้อ
นี่คือรถเดิมๆเลยตอนแรกปั่น ซื้อเบาะมากันปวดก้นได้สักระยะให้พอชิน เดี๋ยวนี้ไม่ต้องแล้วปั่นไกลๆได้สบายๆ
ส่วนยางที่ให้มาเป็น 700x25c ในสเป็คตอนสั่งซื้อในเว็บบอก 23c ก็คิดว่าเป็นตามที่เค้าบอกจนผ่านมาถึงวันนี้เพิ่งรู้
แต่พอดีอยากเปลี่ยน เลยค้นหาตามเว็บ ได้ล้อมาคู่หนึ่งเป็นของTrinx ล้อขอบสูง เลยตัดสินใจสั่งมาราคาไม่แพงครับพันกว่าบาท
ไหนๆก็จะเปลี่ยนแล้วเลยซื้อยางนอก ยางในมาด้วยเลยก็แล้วกัน เป็นของยี่ห้อ Continental สเป็คตามขอบล้อ 700x23c

วันนี้ก็เลยลองเปลี่ยนไปวิ่งดูว่าจะเป็นยังไง ผ่านไปได้สักกิโลกว่าๆ ความรู้สึกมันบอกได้เลยว่ายางเริ่มอ่อน
แล้วก็ตามที่คิด รั่วครับ 555 ในใจคิด อะไรวะ เพิ่งเปลี่ยนมาแท้ๆ ทำไมเล่นพี่ซะแล้ว
เอาเป็นว่าผมไม่โทษยี่ห้อก็แล้วกัน คงเพราะถนน สภาพลม  น้ำหนักตัวคนปั่น หรืออะไรก็แล้วแต่
แต่คงไม่กลับมาใช้ยี่ห้อเดิม555 ครั้งหน้าลองดูยี่ห้ออื่นบ้าง ว่าจะเป็นเหมือนกันมั้ย

สภาพรูรั่วก็ตามนี้เลย รั่วแถวๆจุ๊บเลยครับ รูใหญ่ด้วย พยายามคลำหาว่าโดนอะไรตำรึปล่าว ก็ไม่มีเลย 
นี่รั่วแบบไม่มีสาเหตุ รั่วไม่เท่าไหร่ แต่ที่มันหนักใจมากกว่าก็คือดันลืมชุดปะยางนี่แหละครับ รีบออกมาเกินไป
ลิมหยิบชุดปะยางออกมาด้วย พอดีใส่ไว้กับรถอีกคัน
ไอ้ที่บอกว่าเหนื่อยตามชื่อเรื่อง ก็ตอนนี้แหละครับเข็นรถกลับ 555
โชคยังดีที่ปั่นเลยมาจากร้านขายของ 20 บาทมาไม่ไกล และสมมุติว่าร้านไม่เปิด ก็ยังดีที่ระยะทางจากจุดที่รั่ว
กับที่พักก็ไม่ได้ไกลกันมาก เพราะแค่อยากออกมาทดสอบยาง เลยไม่อยากปั่นไกล 
เลยเข็นไปซื้อแผ่นปะยางกับกาวมาใช้ก่อน กะว่าขอกลับมาตั้งตัวที่ห้องก่อนแล้วกันค่อยว่ากันใหม่

ข้อดีของยางขอบพับคือแทบไม่ต้องใช้ตัวงัดยาง ใช้แรงมือก็แกะยางได้สบายๆ ดึงยางในออกมาทากาว
แปะแผ่นปะยางก็เป็นอันว่าเสร็จเรียบร้อย สูบลมพอให้วิ่งต่อได้ก็ปั่นกลับเลยครับ

เป็นครั้งแรกเหมือนกันครับที่เปลี่ยนยางเอง ปะยางเอง ถือว่าเป็นประสบการณ์ที่ดี
ได้เรียนรู้เองหลายๆอย่าง กับการเปลี่ยนชุดล้อครั้งนี้

ยังมีประสบการณ์เกี่ยวกับรถคันนี้อีก เอาไว้คราวหน้าจะมาพิมพ์เล่าให้ฟังใหม่นะครับถ้ามีเวลา
ขอจบกระทู้ไว้เพียงแค่นี้ก่อน ผมว่าคนรักการปั่นจักรยาน ก็คงเจอเรื่องราวแบบผมนี่แหละ
น่าจะมีประสบการณ์สนุกๆเยอะ แล้วพบกันใหม่ครับ Bye.
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่