คิดเห็นอย่างไร คุณปู่เสียชีวิต ก่อนสิ้นเขาอยากเห็นหลานบวชหน้าไฟ แต่หลานไม่อยากทำ

กระทู้คำถาม
สวัสดีครับ ต้องขอโทษและขอเตือนก่อนนะครับ ว่ากระทู้นี้อาจจะมีเรื่องของความเชื่อศาสนามาเกี่ยวข้องด้วย
ดังนั้นโปรดใช้วิจารณญาณในการคุยกันด้วยนะครับ ผมจะพยายามพิมพ์ให้เป็นกลางที่สุด เพื่อที่ผมจะได้พิจารณาความคิดผมด้วย
และถ้าใครไม่อยากจะอ่านเหตุผลของผมที่พิมพ์ยืดยาว เลื่อนไปข้อล่างได้เลยครับ ผมเตรียมสรุปไว้ให้แล้ว 

สาเหตุแบบละเอียด อ่านในสปอยได้เลยครับ
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

สรุปว่า

วันนี้ ญาติของบ้านพ่อผมโทรมาแจ้งแม่ผมว่าปู่ท่านเสียแล้วนะ ก่อนท่านเสียท่านอยากจะให้ลูกเราไปบวชหน้าไฟให้หน่อย 
คุณแม่ผมเองเสียใจที่รู้เรื่องนี้ และร้องไห้ ส่วนคุณพี่ผมก็รู้สึกเสียใจเล็กน้อย เพราะพี่ชายผมเขาเคยอยู่กับปู่มาก่อนผมเกิด

แต่ผมนิ่งเฉยต่อหน้าคุณแม่และพี่ผมเลยครับ แถมผมเองก็บอกแม่กับพี่ชายว่า "ผมขอโทษนะ ผมไม่อยากบวชหน้าไฟ"

สาเหตุเพราะผมไม่ได้สนิทกับเขาเลยครับ
แถมผมไม่ได้นับถือศาสนาพุทธแล้ว เพราะเราเคยเห็นเรื่องแย่ๆในวัดครั้งนึงตอนบวชเณร เลยไม่อยากบวชอีกแล้ว

แต่แม่ผมก็ว่าผมเป็นคนเลือดเย็น พร้อมทั้งพูดว่า
"คิดดีๆก่อนพูดหน่อย ถ้าไปพูดต่อหน้าคนอื่นจะคิดยังไง จะไม่นับถืออะไรก็แล้วแต่ แต่คิดดูๆดี นี่ปู่ของเรานะ ถ้าไม่มีปู่ จะไม่มีพ่อ และลูกจะไม่ได้เกิดมา "

ส่วนพี่ชายผม เหมือนจะเข้าใจแต่ก็ไม่ได้เข้าใจผมมากนัก พี่ชายผมพูดกับผมว่า
"พี่เคารพการตัดสินใจของน้องนะ เดี๋ยวโตไปแล้วจะเข้าเอง น้ำใจให้คนตายเราควรมีนะ ถ้าเองตายขึ้นมาแล้วฝากอะไรไว้ จะรู้สึกยังไง"

ซึ่งผมก็มองว่าน้ำใจมันควรเป็นการตัดสินใจของอีกฝ่ายมากกว่า ผมไม่ได้สนิท ผูกพันธ์ หรือรู้จักคุณปู่เลย เรื่องดีๆ ก็ไม่เคยได้ยิน เรื่องแย่ๆ ก็ไม่เคยได้ยิน
แถมผมไม่ได้อยากนับถือศาสนาพุทธแล้ว ยิ่งไปบวชแบบฝืนๆแบบไม่ได้นับถืออะไร ผมมองว่ามันก็เป็นการดูถูกศาสนา

และญาติๆฝ่ายพ่อผมก็ชอบโกงกินชาวบ้าน พ่อผมเองก็เคยโกงแม่มาแล้วเลยหย่าร้างกัน
ญาติๆที่เคยทำเรื่องแย่ๆกับครอบครัวเรามาแล้ว ผมไม่อยากจะบวชต่อหน้าคนพวกนั้นด้วย
ซึ่งโชคดีที่คุณปู่คุณย่าผม ไม่เคยโกงใคร แต่ผมก็ไม่ได้รู้สึกผูกพันธ์อะไรอยู่ดี 

หลังจากเถียงเป็นเวลา 2 ชม.
ผมก็ยอมแม่และพี่ไป และก็มานั่งเครียดและสงสัยว่าผมมันเป็นคนเลือดเย็น ไร้ความรู้สึกเหมือนที่แม่ว่ารึเปล่า
หรือผมเป็นคนไร้มารยาท ไม่มีน้ำใจ หรือไม่รู้จักโต ไม่เปิดใจ เหมือนที่พี่ชายแอบๆว่ารึเปล่า

หรือ mindset ผมมันแย่ครับ ทำเรื่องเล็กให้เป็นเรื่องใหญ่ ฝืนๆบวชแค่วันเดียวเอง ญาติๆฝ่ายนู้นจะได้มองเราดีๆหน่อย
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่