คาดเดา ตอนจบ โคนัน

หลังจากที่อาจารย์ โกโช อาโอยาม่า ได้เผยออกมาแล้วว่า บอสขององค์กรชุดดำ คือ มหาเศรษฐี คาราสึมะ เรนยะ และเบอร์2 ขององค์กรชุดดำ (RUM) คือ พนักงานร้านซูชิ ใต้สำนักงานนักสืบ โมริ (วากิตะ คาเนโนริ) ส่วนตัว ผมคิดว่า โคนันน่าจะต้องรับมือหนักพอสมควร เพราะดูแล้ว รัม โหดกว่าโคนัน และเหล่า FBI  เพราะจากโคนันไฟล์ ที่1060-1066 เราจะเห็นได้ว่ารัมนั้นสามารถคิดแผนตลบหลัง FBI ได้ ทำให้ทั้ง FBI ทั้งโคนัน วางแผนตามไม่ทันรัมเลย ดีที่ได้ คุโด้ ยูซากุ มาช่วยเอาไว้ เป็นไปได้ว่า บอสก็จะต้องโหดกว่า ทีนี้ การจะจับพวกองค์กรชุดดำ น่าจะเป็นเรื่องที่ยากมากๆ อาจจะต้องสูญเสียใครไป เพื่อจะสามารถเอาชนะองค์กรได้ ผมว่าอาจจะเป็น โมริ โคโกโร่ก็ได้ โมริ โคโกโร่ ทุกคนรู้ว่าเขาเป็นนักสืบที่ไม่ค่อยจะได้เรื่องสักเท่าไหร่ แต่ เวลาที่โคนัน หรือรันตกอยู่ในอันตราย ถ้าหากสังเกต โมริ จะเป็น1ในคนที่เป็นห่วงมากที่สุด และเขาก็พร้อมสละชีวิตให้ได้ ถ้าทุกอย่างมันเริ่มจากการที่เขาเป็นแค่นักสืบเอกชนธรรมดา ไม่มีใครสนใจจ้างเขาในตอนแรกๆ(ก่อนคุโด้ ชินอิจิจะเป็นโคนัน) บางทีอาจจะถูกกำหนดไว้แล้วตั้งแต่ต้น ให้เขาเป็นผู้เสียสละชีวิตของตนเอง แล้วทุกคนจะยอมรับเขา ในฐานะ นักสืบ ผู้เสียสละ หรือถ้าเขาไม่ใช่คนที่ต้องเสียสละชีวิตของเขา เรื่องอาจจะทำให้เขา เป็นคนที่ช่วยเหลือโคนัน จนสามารถเอาชนะองค์กรได้ ถึงแม้เขาจะสืบสวนไม่ค่อยเก่งแต่เรื่องทักษะฝีมือการต่อสู้ บอกเลยว่าลุงโมริ ก็ไม่ได้เป็นรองใคร และอาจจะจบตรงที่เขาได้คืนดีกับภรรยาเก่าของเขา ขอบอกตรงนี้ว่านี่เป็นเพียงแค่ทฤษฎี+มโนของผมนะครับ จะเป็นไปได้รึไม่ต้องรอดูจากอาจารย์โกโช สุดท้ายนี้ หากไม่ใช่ลุงโมริ คือผู้เสียสละ แล้วคุณว่า จะมีคนต้องเสียสละมั้ย และคนนั้นน่าจะเป็นใคร ลองเดากันเล่นๆดูได้นะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่