ใจไม่สงบเพราะชอบว่าตัวเองควรแก้ยังไงดีคะ

สวัสดีค่ะ หนูเป็นนักศึกษากราฟิกอายุ17ปีแล้ว หนูเป็นคนที่ชอบแล้วก็สนใจในพระพุทธศาสนามาตั้งแต่เด็กแล้วค่ะ
ตามหัวข้อเลยคือช่วงนี้หนูเองก็เพิ่งหันมาฝึกให้จิตสงบกับเรื่องสมาธิมาก็ไม่นาน หนูไม่รู้ว่าตัวเองทำถูกไหมแล้วพื้นเดิมนิสัยเดิมของหนูเป็นพวกชอบว่าตัวเองอ่ะค่ะ คิดว่ายังไงก็ทำไม่ได้แน่ๆพอรู้สึกว่าตัวเองเริ่มทำได้ดีขึ้นมันก็มีความคิดในหัวว่าประมาณว่า "เนี่ยคิดไปเองรึเปล่ารู้ได้ไงว่าแบบนี้ดีแล้ว" ตลอดเลยอ่ะ
ถ้าไม่ติดตรงนี้หนูว่าหนูทำได้เรื่อยๆเลยนะ TT อยากลองผิดลองถูกกับตัวเอง เปิดธรรมะฟังแล้วปฏิบัติตามไรเงี้ยหนูไม่มั่นใจในตัวเองเลยว่าทำได้ดีรึเปล่า หนูพยายามถ่อมตัวนะแต่มันเข้าข่ายว่าตัวเองมากกว่าอ่ะ5555 มีคำแนะนำวิธีมั่นใจในตัวเองในเรื่องนี้ไหมอ่ะคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่