เมื่อรู้ว่าคนที่คุยอยู่ด้วยมาจากโมร็อคโค....

ขอเกริ่นเรื่องก่อนเลยนะคะ คือเราเล่นเเอปหนึ่งที่สามารถเลือกคุยกับคนต่างชาติได้ จนบังเอิญไปเจอชาวโมร็อคโคคนหนึ่ง ตอนเเรกก็ยังไม่รู้หรอกค่ะว่าเขาเป็นคนโมร็อคโค เพราะเขาใช้ภาษาญี่ปุ่น+อังกฤษในการรสื่อสาร
    หลังจากนั้นก็เลยเเลกไลน์กัน พอคุยกันสักพัก เราก็นึกขึ้นมาได้ว่ายังไม่เคยถามจริงๆเลยว่าเขาอยู่ที่ไหน(นึกว่าเขาอยู่ญี่ปุ่นมาตลอด) ที่เราเริ่มเอะใจเพราะเขาบอกพูดอารบิกได้  เขาเลยบอกว่ามาจากโมรอคโค
   ไม่ใช่รังเกียจหรืออะไรนะคะ เคยไปอ่านกระทู้หลายๆกระทู้ก็เห็นว่า อะไรหลายๆอย่างที่เราอ่านเเล้วรู้สึกไม่ค่อยถูกใจนัก
    เเต่เราก็พยายามคิดนะคะว่าเเต่ละคนคงไม่เหมือนกัน เเต่ยังไงดีอ่ะคะมันก็รู้สึกวางตัวลำบากยังไงชอบกล เราชื่นชมเขาที่เขาเป็นคนได้ภาษาหลายอย่าง เเล้วยินดีที่จะเป็นเพื่อนด้วย....เเต่ว่าก็อาจจะค่อนข้างเกินเพื่อนไปสักหน่อย จะให้บล็อคหรือเลิกคุยก็ทำใจลำบาก
-----ที่อยากจะขอถาม-------
1.เราควรถอยหรือไปต่อดีคะ เราไม่ค่อยมีประสบการณ์อะไรมากมายเกี่ยวกับผช.เลยค่ะ กลัวเขามาหลอกอยู่เหมือนกัน
2.ถ้ามีคนให้ข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับโมร็อคโคได้จะดีมากๆเลยค่ะ
------เพิ่มเติม---------
1.ที่เราพึ่งมารู้เพราะเขาเก่งญี่ปุ่นมาก เเล้วที่คุยกันก็สอนภาษาญี่ปุ่นเป็นส่วนใหญ่เลยทำให้เราคิดว่าเขาเป็นคนญี่ปุ่นค่ะ
2.เขาไม่เคยพาเข้าเรื่องลามกอะไรเลยค่ะ ค่อนข้างเฟรนลี่เเล้วใจดี เวลาคอลคุยกันเราฟังเขาไม่ออกหรือไม่ได้คำศัพท์อะไรเขาจะอธิบายเเล้วสอนเราตลอด
3.หลายเหตุผลมานี้ก็ชี้ว่าเขาเป็นคนดี(เท่าที่เราเห็น) เเต่ก็กลัวถูกหลอก;^;

ที่กล่าวมาทั้งหมดไม่ได้หมายความว่าเราอยากได้คนคุยเป็นคนญี่ปุ่นนะคะเราโอเครหมดค่ะถ้าอยู่เเถบๆฝั่งเอเชีย เเต่เรามองเรื่องวัฒนธรรม ศาสนา การปลูกฝังอะไรหลายๆอย่างที่ไม่เหมือนกัน ทำให้เกิดกลัวขึ้นมาค่ะ

สุดท้ายนี้ขอบคุณคนที่เข้ามาตอบทุกท่านด้วยนะคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่