คิดอย่างไรกับการลาออกจากงานครึ่ง-1 ปี เพื่อไปท่องโลก-พักผ่อน

เราเป็นพนักงานออฟฟิศอยู่ที่ต่างประเทศค่ะ หน้าที่การงาน รายได้ ถือว่ามั่นคงในระดับหนึ่ง ตอนนี้อายุงาน 2 ปี
คิดว่าจะทำงานต่ออีก 3 ปีให้มีประสบการณ์ทำงานสัก 5 ปี + เก็บเงินอีกนิดหน่อย แล้วอยากลาออกไปทำตามความฝันคือเที่ยวรอบโลก
(หรืออาจจะไปเรียนภาษาที่ตปทที่ไม่ใช่ภาษาอังกฤษ)

คำถามคือ 
1.เสี่ยงเกินไปไหมคะ กับการทิ้งงานในวัย 30 ปี
2.การออกจากระบบการทำงานไป ครึ่ง- 1 ปี  เราจะย้อนกลับมาทำงานออฟฟิศยากขึ้นไหมคะ(ทั้งในไทย และต่างประเทศ)
3.แผนเกี่ยวกับการเงินที่วางไว้คือหลังจาก หมดช่วง vacation ยังพอมีเงินเหลือกินอีก 1 ปี ในกรณีหางานไม่ได้(เดือนละประมาณ 5 หมื่นบาท) ควรปรับปรุงตรงไหนไหมคะ
4.มีใครเคยทำแบบนี้บ้าง แล้วเป็นอย่างไรบ้างคะ คิดว่าคุ้มค่าไหม มีอะไรอยากฝากบอกไหม

ขอบคุณค่ะ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 10
เคยคิดจะแบกเป้ยาวๆค่ะ แบบ6-12เดือน

แต่ไม่ได้อยากเดินทางรอบโลก เพราะเรามีจุดหมายในใจที่อยากไปเยือนไปชม ไม่ได้อยากไปเรื่อยเปื่อยหรือแค่เก็บแต้มจำนวนประเทศ

บางประเทศกว้างใหญ่ จุดที่อยากไปก็ห่างกัน ก็ต้องแบ่งเป็นหลายครั้ง เช่น จีน อินเดีย อินโดนีเซีย รัสเซีย  บางที่ชอบมากก็ต้องไปเยือนซ้ำๆ

เคยลองแบกเป้ไปเที่ยวล้วนๆแบบไม่เอางานมาปน ก็ทนไม่ค่อยได้ เราพบว่า20วันก็เบื่อแล้วค่ะ

เบื่อ และคิดถึงบรรยากาศสนุกๆของการทำงานค่ะ รู้สึกว่าการเที่ยวล้วนๆยาวๆไม่เหมาะกับตัวเอง

เลยใช้วิธี เที่ยวล้วนๆเป็นจุดๆ หรือเที่ยวด้วยงานด้วย
ยาวสุดที่ออกไปคือหนึ่งเดือน แบบนี้ค่อยเหมาะกับตัวเองหน่อย ไม่เบื่อ มีไฟและกระตือรือล้นมาก กลับบ้านก็มีความสุข และสนุกกับการวางแผนทริปต่อไป

ด้วยวิธีนี้ถูกจริต ก็เก็บจุดหมายในฝันได้40ประเทศแล้ว ต่ำกว่าเป้าหมายไปหน่อย เพราะปีที่แล้วถึงต้นปีนี้มีแผน4ทริป 10-12ประเทศที่อยากไปแต่ยังไม่เคยไป  แต่อดเพราะโควิดค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่