คิดอย่างไรกับการลาออกจากงานครึ่ง-1 ปี เพื่อไปท่องโลก-พักผ่อน

กระทู้คำถาม
เราเป็นพนักงานออฟฟิศอยู่ที่ต่างประเทศค่ะ หน้าที่การงาน รายได้ ถือว่ามั่นคงในระดับหนึ่ง ตอนนี้อายุงาน 2 ปี
คิดว่าจะทำงานต่ออีก 3 ปีให้มีประสบการณ์ทำงานสัก 5 ปี + เก็บเงินอีกนิดหน่อย แล้วอยากลาออกไปทำตามความฝันคือเที่ยวรอบโลก
(หรืออาจจะไปเรียนภาษาที่ตปทที่ไม่ใช่ภาษาอังกฤษ)

คำถามคือ 
1.เสี่ยงเกินไปไหมคะ กับการทิ้งงานในวัย 30 ปี
2.การออกจากระบบการทำงานไป ครึ่ง- 1 ปี  เราจะย้อนกลับมาทำงานออฟฟิศยากขึ้นไหมคะ(ทั้งในไทย และต่างประเทศ)
3.แผนเกี่ยวกับการเงินที่วางไว้คือหลังจาก หมดช่วง vacation ยังพอมีเงินเหลือกินอีก 1 ปี ในกรณีหางานไม่ได้(เดือนละประมาณ 5 หมื่นบาท) ควรปรับปรุงตรงไหนไหมคะ
4.มีใครเคยทำแบบนี้บ้าง แล้วเป็นอย่างไรบ้างคะ คิดว่าคุ้มค่าไหม มีอะไรอยากฝากบอกไหม

ขอบคุณค่ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่