อยู่ในห้องที่ surface มีเชื้อโควิด จะติดไหมครับ

ห้องนั้นไม่มี air flow
มีแค่ที่ระบายอากาศ
ไม่มีคนอยู่ ผมอยู่คนเดียว

แต่ผมสมมุติว่าถ้าก่อนหน้าผมว่าห้องนั้น
มีคนมาไอทิ้งไว้ แล้วมีโควิดตกอยู่บน surface ต่างๆ 

ผมอยากรู้ว่า

ถ้าผมไม่เอามือหรือร่างกายส่วนใดๆไปโดน
ไวรัสจะเข้าผมได้ไหมครับ

ที่ผมถาม เพราะผมกังวลว่าไวรัสจะ disperse ได้ (ก็เห็นบอก air borne)
นึกภาพเหมือนแป้ง หรือฝุ่นในหมอน เวลาเราไปตีๆหรือเดินเหยียบแรงๆหน่อย
มันก็จะฟุ้งขึ้นมา ปลิวว่อนไปมา

แบบนั้นอะครับ ผมกังวลแบบนั้น

แล้วที่นี้ ถ้าผมเดินไปมาในห้อง เชื้อจะลอยเข้ามาไหมครับ
(แล้วก็ทั้งกรณีที่ห้องเปิดแอร์เปิดพัดลมด้วยนะครับ สองแบบ)
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่