กว่าจะได้แต่งงานกับพ่อม่ายลูกติด มีปัญหาหนักกว่าที่คิดเพราะลูกเลี้ยงไม่ยอมรับ ใครเจอปัญหาแบบนี้บ้างช่วยแนะนำที

จากกระทู้ที่เขียนไป  เหมือนจะไม่ตรงกับเจตนาที่เขียนไป  การคบพ่อม่ายลูกติดมันมีที่มาที่ไปกันทุกคน การมาที่หลังไม่ใช่ว่าจะผิดเสมอไป  แต่อย่างว่า คนเรามักใช้อารมณ์เป็นที่ตั้งอ่านไม่ดี อ่านแบบผ่านๆ ก็หาว่าผิดแบบนั้น แบบนี้  คำถาม

สิ่งที่พวกคุณบอกว่าไม่ถูกต้องทั้ง ๆ ที่เราบอกว่า สิ่งที่ทำผิดก็ได้รับผลกันไปแล้ว ได้จบกันไปแล้ว

แต่!!!!!  พอผลที่เกิดจากการกระทำของฝ่ายแรก พวกคุณกลับไม่ยอมรับ นี่หรือคือความยุติธรรม

ถ้าคำว่ามาก่อน มันค้ำทุกอย่างได้  การเคารพพ่อแม่ของอีกฝ่าย การทำหน้าที่เลี้ยงดูลูก  ดูแลคู่ครอง ก็ไม่สำคัญแล้ว เพียงแค่คำว่า "มาก่อน"

จริงหรือ????

อย่าดราม่ากัน  หากไม่พอใจก็อ่านผ่านๆ  หากไม่มีข้อเสนอแนะจ้องแต่จะตำหนิ แปลว่า พวกคุณให้ความสำคัญกับคำว่า "มาก่อน"  มากกว่า 
ความกตัญญูต่อพ่อแม่ ถึงยอมอยู่กับคนที่ไม่เคารพพ่อแม่ในบ้านได้  

บอกแล้วให้อ่านดีๆ แยกเป็นเรื่องๆ   ให้อออกก่อนจะพิมพ์อะไรกัน
แก้ไขข้อความเมื่อ

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 4
กระทู้คุณเป็นอุทาหรณ์ที่ดีมากเลยค่ะ

หากแม้คุณยังไม่สามารถเรียนรู้อะไร อันเกิดจากความทุกข์สาหัสครั้งนี้
อย่างน้อย คนอื่นๆ ที่อาจจะประสบปัญหาอย่างเดียวกันมาอ่าน ก็ยังอาจจะได้ข้อคิด ได้คติเตือนใจบ้าง

“ไม่มีใครใหญ่เกินกรรม”

หากคุณสังเกตสักนิด คุณจะเข้าใจได้ดี
คุณเป็นหญิงชู้ คบหากับสามีคนอื่น คบๆเลิกๆ หลายที คุณก็ยังกลับมาใหม่
ความไม่ละอายของคุณตรงนี้ ไม่แปลก ที่ทำไมลูกสาวคนโตของเขาจะไม่เคารพคุณ หรือถึงขั้นรังเกียจคุณ

คุณจะหาทุกข้ออ้าง มาทำให้คุณดูดีอย่างไรก็ได้
แต่ “ฝ่ายถูกกระทำ” เขาจะไม่ไปตามน้ำกับคุณหรอก ความเจ็บปวดของเขา คือ “ของจริง” ที่เขาต้องเผชิญ

ลองคิดดูดีๆ ถ้าไม่มีคุณไปแทรกแซง ชีวิตคู่ของเขายังจะพังไหม ? เขาจะหย่ากันไหม ?
ถ้ามั่นใจว่า ต่อให้ไม่มีคุณ เขาก็หย่ากันแน่ ... ทำไมคุณไม่รอให้เขาหย่ากันให้ถูกต้องก่อนล่ะคะ ?

คราวนี้ถึงตาคุณ
กอดทะเบียนสมรส อย่างไร้ความสุข  

แม้จะรู้ทั้งรู้ ว่าเจ็บปวดทรมานปานใด ก็หาทางออกไม่เจอ
คุณมีสถานะ เทียบเท่าเพียงคนรับใช้ที่ได้มาฟรีๆ แถมไม่มีวันที่จะได้สถานะแม่ของลูกเขา เพราะเขาไม่ยอมมีลูกกับคุณแน่ๆ

ทุกสิ่งที่คุณทำ เขาเห็นคุณค่าน้อยนิด พวกเขาไม่นับคุณเป็นคนในครอบครัวตั้งแต่ต้น
เรื่องทั้งหมดนี้ ไม่มีใครหลอกใช้คุณ เขาแสดงออกอย่างตรงไปตรงมา

คุณต่างหาก ที่ทนอยู่เอง

คนปกติทั่วไป แค่ทุกข์ครึ่งเดียวของคุณ  เขาก็เลิกราแล้ว เพราะเขาถือว่า เขาดูแลตัวเองได้ดี
และมีดีพอที่จะมีผู้ชายดีๆต้องการเขา ... ทุกคนมีอิสระ ที่จะมีความสุข เลือกทางที่ดีที่สุดให้ตนเอง

ทุ่มเทให้ใครไป ก็ย่อมหวังความรัก ความซาบซึ้งใจ ความอบอุ่นใจ ตอบแทนกลับมา

แต่ทำไมคุณไม่มีอิสระนั้นคะ ?
ทุกข์มากมาย รู้ทั้งรู้ เขียนออกมาได้เห็นภาพตาม ว่าคุณถูกทำร้ายจิตใจอย่างไรบ้าง
แต่พอจะมีทางหลุดพ้นบ่วงตรงนี้ คุณกลับตอบใจตัวเองได้เพียงว่า “ในใจก็ยังรักเขาอยู่”

คำตอบที่แท้จริงคือ “คุณยังต้องรับผลของกรรมอยู่”

ขออภัย หากเราพูดตรงเกินไป แต่คุณจำเป็นต้องได้ยาแรง
เพราะแม้เวรกรรมจะบีบคั้นคุณขนาดนี้ คุณก็ยังไม่สำนึกเสียใจ หรือเห็นเหตุเลยว่าคุณผิดอะไร
เมื่อไม่ทราบเหตุ ไม่แก้ไขเหตุ ผลลัพธ์ย่อมต้องเป็นไปตามครรลองที่ควรจะเป็น

แนะนำว่า หมั่นเจริญสติเยอะๆค่ะ ทำบุญเยอะๆ
พอจิตใจสบายกว่านี้ พอกรรมจางคลาย คุณจะหลุดพ้นจากพันธนาการที่เขามิได้เป็นคนผูกคุณเอาไว้เลย

หมดกรรมเมื่อไหร่ คุณจะเดินออกมาจากครอบครัวเขาได้ แบบไม่อาลัยสักนิดค่ะ
และแน่นอน พวกเขาก็จะไม่มีใครอาลัยอาวรณ์คุณเลยเช่นกัน

เทียน
ความคิดเห็นที่ 30

เผื่อใครไม่ทันนะคะ อาจจะอ่านยากนิดนึงถ้าเปิดในโทรศัพท์

ส่วนตัวอ่านเม้นจขกท.แล้วขัดใจกับการยกตัวเองเป็นคนดีทุกเม้นมาก 5555

จขกท.คะ ตั้งแต่คุณคบกับคนที่มีภรรยาแล้ว โดยยอมรับสถานะเมียน้อย คุณก็ไม่มีสิทธิ์มองตัวเองว่าเป็นคนดีและยิ่งไม่มีสิทธิ์คาดหวังว่าคนจะมาเคารพคุณแล้วค่ะ

ดูจากที่ตอบๆ ก็ไม่สำนึกด้วยนะ โยนว่าเป็นความผิดหลวง เขามีปัญหาอยู่แล้ว จะยังไงก็หย่ากันฉันไม่เกี่ยว คือคุณคะ เขาจะมีปัญหากันไหมมันเรื่องของเขา คุณไม่มีสิทธิ์ไปเล่นชู้กับผัวเขาอยู่ดี

สิ่งที่คุณทำอยู่เรียกทำดีหวังผลค่ะ คุณได้สิ่งที่ตัวเองต้องการแล้ว คุณเลยอยากทำดีเพื่อให้คนอื่นในบ้านมองว่าคุณเป็นคนดี ทำคิดว่าจขกท.ทำดีหวังผลอ่ะหรอ ? ก็คุณดูคาดหวังซะเหลือเกินว่าลูกๆเขาจะต้องมาญาติดีกับคุณไง พอเขาเมิน ไม่อยากยุ่งด้วยก็เป็นทุกข์ วิ่งมาตั้งกระทู้อยู่นี่

ลูกคนโตเขาทำถูกแล้วค่ะ เขาเกลียดคุณ เวลาผ่านไปเขาก็อาจจะเกลียดคุณน้อยลงได้ แต่คุณก็จะเป็นเมียน้อยในสายตาเขาตลอดไปแหละค่ะ ที่ตอนคุณถามเขาว่าโอเคมั้ยที่คุณจะแต่งเข้าแล้วเขาตอบว่าแล้วแต่ ก็คือเขาเคารพการตัดสินใจของพ่อ เพราะนี่เป็นเรื่องของพ่อเขากับคุณ ไม่ใช่เรื่องของลูกคนโต แต่ไม่ได้หมายความว่าเขายอมรับในตัวคุณหนิ พอคุณเข้ามาเขาไม่ชอบคุณ เขาก็แค่ไม่ยุ่งกับคุณ แล้วคุณยังต้องการอะไรอีก

เมียหลวงที่บอกหย่าแล้วมีความสุข ไม่ได้หมายความว่าเขาอยากหย่า แต่เขาไม่อยากยุ่งกับคุณ ไม่อยากอยู่กับผู้ชายเจ้าชู้และเมียน้อยหน้าด้าน ออกมาแล้วมีความสุขมากกว่า แค่นั้นแหละ

ปล. จขกท.คือตัวอย่างของคนที่คิดว่าตัวเองคือนางเอกละครไทย ที่จะทำความดีชนะใจทุกคนค่ะ แต่ลืมไปว่านี่คือชีวิตจริงไม่ใช่ละคร 555
ความคิดเห็นที่ 5
ตั้งแต่ต้นจนจบ  คุณไม่ได้คิดถึงใจของคนอื่นเลยสักนิด   คิดแต่ ของฉัน  ตัวฉันเท่านั้น

ฉันอยากเจอพี่เค้า ฉันอยากคุย ฉันจะคบผู้ชายคนนี้ ฉันจะแสดงตัว ฉันจะแต่งงาน ฉันจะเข้าบ้าน ฉันจะเป็นแม่เลี้ยงของเธอ

ถ้าเคยฉุกใจคิดสักนิดว่า   นั่นคือสามีของคนอื่น  คือพ่อของคนอื่น  คือคนที่มีภาระหน้าที่ทางกฎหมายและสายเลือดผูกกันอยู่กับคนอื่น

เราไม่แปลกใจสักนิดที่คนฝ่ายบ้านสามีของคุณเค้าจะไม่ชอบคุณ  คุณนี่มันเมียน้อยในตำนานชัดๆอ้ะ  วอแว  แสดงตัว รุกได้รุกทุกครั้ง

คราวนี้ยังหวังความเชื่อฟัง เคารพ-นบนอบจากลูกเค้าอีก  หูววววว ความต้องการไม่มีที่สิ้นสุด

ทำอะไรเอาไว้กับครอบครัวเค้าบ้างล่ะเนี่ย 20 ปี ที่เฝ้าเลื่อยเสาเรือนเค้ามาตลอด  20 ปีที่คอยจะเข้ามาเสียบตำแหน่งแม่ของเค้าน่ะนะ

จะให้เด็กเค้าซาบซึ้ง  เชื่อฟัง ชี้ซ้ายไปซ้าย ชี้ขวาไปขวางั้นเหรอ?  

ความรักของคุณมันทำลายครอบครัว และชีวิตคนอื่นน่ะ   เคยรู้สึกถึงจุดนี้บ้างมั้ยคะ?
ความคิดเห็นที่ 1
พิมพ์​ตรงๆนะคะ

มันเป็นเวรกรรม​ที่คุณก่อไว้

ถึงแม้คุณจะบอกว่า ตอนแรกที่คบกับสามี คุณยังเป็นเด็กน้อย รู้ทั้ง​รู้​ว่าเค้ามีภรรยา​แล้ว  คุณก็ยังไม่ถอย เดินหน้าต่อ จนภรรยาเขาท้องลูกคนที่สอง

ถ้าเขามีปัญหา​กันจริงๆ ลูกคนที่สองนี้มาจากไหน? คนเราไม่รัก ไม่พิสวาส​กันแล้ว จะมีความสัมพันธ์​ลึกซึ้ง​ จนเกิดลูกคนนี้มาได้ยังไง?

เรามองว่า สามีคุณ​เจ้าชู้​ มักมากในกาม ถึงได้มีคุณ

ภรรยาเก่าเขา ที่ ณ ขณะนั้น  เป็นหลวง  รู้ว่าคุณมีตัวตน​ ตั้งแต่​ก่อนที่คุณจะไปแสดงตัวที่บ้านเขาอีก  แปลว่าหลวงเค้าจับได้  แม่สามีย่อมต้องเข้าข้างลูกสะใภ้​ ที่มีหลานให้สองคนอยู่แล้ว

เลิกกัน​ไปแทนที่จะจบ คุณก็ยังจะกลับมาคบกับผช.คนนี้อีก  จนในที่สุด​หลวงเค้าทนไม่ไหว  หย่าขาดกันไป

คุณคิดว่าตลอดระยะเวลา​ ที่คุณเข้ามาแทรก  ทำบ้านเขาแตก  ลูกๆจะไม่ได้ยินได้ฟัง  เรื่องราว​ของคุณเหรอคะ

ไม่แปลกใจที่เด็กๆมีอคติ​กับคุณมากๆ  เพราะคุณทำให้ครอบครัว​เขาแตกแยก  ขาดแม่

ที่ผช.ไม่ได้อยากมีลูก​อีก  ก็จาก​ปัญหา​ทางการเงินนั่นแหละค่ะ  คุณก็บอกเองว่าคุณต้องช่วยเค้าเสมอ  ถ้าคุณมีลูกมาเพิ่ม มันก็เพิ่มภาระเข้ามาอีก ทับถมไปอีก

คุณไม่มีลูก​ดีที่สุด​แล้วนะ  ถ้าคุณรั​กผช.คนนี้  เพราะถ้าคุณมีลูก​ คุณมีปัญหา​ทะเลาะ​กัน  เขาก็ออกไปหากินนอกบ้านแบบที่เคยทำกับภรรยา​เก่า

ลองคิดดู​ดีๆค่ะ
ความคิดเห็นที่ 24
เข้าใจแล้วค่ะ

สาเหตุมาจากหลวงไม่เคารพพ่อแม่ผู้ชาย น้อยจึงมีความชอบธรรมในการแทรกแซงครอบครัวคนอื่น เพราะเคารพดูแลพ่อแม่เขาดีกว่า

และผู้ชายก็ไม่ได้มักมาก เพราะแม้จะมีลูกคนที่ 2 กับภรรยาที่ไม่เคารพพ่อแม่ แต่ผู้ชายก็ยังหวนมากินน้อยได้  ไม่ได้มักมากเลยค่ะ ก็ภรรยาเขาผิดเองที่ไม่เคารพพ่อแม่ ส่วนผู้ชายไม่ผิดเลยที่ไม่กล้าหย่า ต้องรอน้อยบุกมาแสดงตัวสร้างปัญหาจนหลวงทนไม่ไหวถอยไปเอง

เรื่องนี้คนผิดคือหลวงเองที่ไม่เคารพพ่อแม่ ลูกของหลวงก็ไม่เคารพน้อย ผู้ชายไม่ผิด น้อยไม่ผิด ลูกคนเล็กเป็นเด็กดีเพราะดีด้วยและยอมรับในความแสนดีของน้อย คนผิดคือพวกที่มาต่อว่าเรื่องของคนอื่นในกระทู้สาธารณะ

กระทู้นี้ตรรกะมีเท่านี้ล่ะค่ะ ใครกำลังจะตอบแวะมาอ่านความเห็นดิฉันก่อนค่ะ จะได้ไม่ถูกคุณเขาว่า ว่าไม่เข้าใจแล้วมาด่า

ทีนี้เข้าใจแจ่มแจ้งแล้ว จัดได้เลยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่