อยากไปทำงานต่างประเทศต้องเริ่มยังไงคะ

สถานการณ์ตอนนี้คือแย่มากๆเลย รู้สึกว่าถ้าอยู่ที่ไทยต่อชีวิตก็ไม่น่าจะดีขึ้น เราอาจจะทำเต็มที่แล้วแต่มันยังไม่ดีพอ เป็นผู้หญิงค่ะ อายุ 26 เต็มปีนี้ โสดค่ะ เป็นหัวหน้าครอบครัว มีพ่อแม่ ปู่ย่า และยาย ที่ต้องดูแล. ยังไม่พร้อมที่จะมีครอบครัว(มีลูกมีสามีไม่กล้าคิดเรื่องนี้เลยค่ะ)
ส่วนตัวเป็นคนรักครวบครัวมากเลยค่ะ
ปกติเรามีรายได้ที่ไทยประมาณ 20K ต่อเดือน จบ ปวส. การตลาด เราทำงานเป็นเซลล์ หลักๆ เงินเดือนน้อยส่วนใหญ่จะมาจากคอมมิชชั่น ซึ่งสถานการณ์ตอนนี้ จาก 20K มันหายไปเยอะมากเลยค่ะ อยู่ 12k-15K ใจหายนะคะ
อยากได้คำปรึกษาจากพี่ๆ เพื่อนๆ ทุกคนค่ะ

หนู กินมาม่ามา 3 เดือนแล้วค่ะ ชีวิตมันควรจะดีกว่านี้ไหม ส่วนตัวก็แอบสงสัยนะคะ.
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่