แม่อายุ52จะแต่งงานกับคนอายุ60กว่า

....แม่จะแต่งงานใหม่ค่ะ จะผูกข้อมือตามแบบประเพณีของคนอิสาน วันที่7นี้   แล้วแม่ถามเราว่าเราจะไปงานผูกแขนแม่รึเปล่า เราก็บอกไปว่าก็ไปสิ แต่เอาจริงๆแล้วเรารู้สึกอายค่ะ ฝั่งผู้ชายก็เมียเพิ่งตายไม่ถึงปี แม่เราก็เป็นม่าย แต่ที่ผ่านมาก็เห็นแม่มีคนคุยด้วยคนนึงแต่ไม่ใช่คนนี้อ่ะค่ะ(เค้าโดนเมียทิ้งก็เลยมาจีบแม่เรา แล้วพอเมียเค้ากลับมา เค้าก็ยังแอบมาคุยกับแม่อยู่) 
เราเพิ่งรู้ว่าเค้า(กับคนที่จะผูกข้อมือ)คุยกันคบกันเมื่ออาทิตย์ที่แล้วเองค่ะ ไม่รู้ไปคบกันตอนไหน  
......คำถามคือ ถ้าเราไม่ไปงานผูกแขนแม่ (เพราะเราอาย) แม่ก็จะไม่มีญาติฝั่งแม่เลย แม่ก็จะโดดเดียว เราจะบอกแม่ยังไงดีคะ จะพูดกับแม่ยังไงดี จะบอกแม่ดีมั้ยว่าอย่าผูกแขนเลย อายุก็เยอะกันแล้ว อยู่กันแบบเงียบๆดูแลกันไป 
แล้วอีกอย่างลูกของฝ่ายชายที่แม่จะไปอยู่กับเค้า เค้าก็ไม่เห็นด้วย ที่ทั้งสองคนจะอยู่ด้วยกัน 
หนักใจ อึดอัดใจ ไม่รู้จะปรึกษาจะระบายกับใครได้เลยค่ะ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 11
น้าอายุมากกว่าแม่น้อง
น้าว่าหนูละที่ใจแคบ

น้องเห็นด้วยมั้ยครับ ว่าทุกคนมีสิทธิ์เลือก สิ่งที่ดีที่สุด
การคุย กับคนหนึ่ง แล้วไป ผูกข้อมือ กับอีกคน ไม่ใช้เรื่องแปลกอะไร ครับ เพราะแม่มองแล้วว่า แม่ไม่ชอบคนที่คุยด้วย

หนูลองเอาตัวออกมาเป็นคนนอก แล้วสมมุติว่า หนู คุยกับผู้ชาย คนหนึ่งอบู่ แต่หนู รู้สึกดีกับ ผู้ชาย อีกคน
หนูจะแต่งงานกับใครครับ
ระหว่างคนที่ไม่ ชอบ  กับคนที่ชอบ
แล้วถ้าหนูแจ่งงานแล้วแม่หนู ไมไปงานเลี้ยงหนู   หนูจะรู้สึกอย่างไร

ยกเว้นว่าผู้ชาย คนที่แม่ผู้กข้อมือ มีเมียว่าไปอย่าง

สรุปคือ หนู สนใจความรู้สึกของคนอื่น มากกว่า แม่ที่เลี้ยงหนูมา
ครับ
ความคิดเห็นที่ 1
เราเป็นคนนอก มองไม่เห็นปัญหาอะไรเลยค่ะ
แม่คุณโสด ผู้ชายโสด เป็นคนดีตามสมควร ก็น่าจะโอเคอยู่นะคะ
มีงานผูกแขน แสดงว่าผู้ชายก็คงให้เกียรติ ประกาศให้สังคมรู้ คนที่มีเมียแล้วจะได้เลิกมาวอแวแม่คุณ
แม่คุณจะได้มีเพื่อน มีคู่คิด ถ้าคุณมีเหตุให้ห่างไกลแม่ ไปทำงาน หรือมีครอบครัว คุณก็จะได้ไม่ต้องห่วงแม่
ส่วนเรื่องลูกของผู้ชาย เราจะไม่กังวลอะไรเลยค่ะ สักวันเขาคงเข้าใจพ่อเขา เราห่วงเรื่องเดียวแค่ว่าผู้ชายเป็นคนดีหรือเปล่า

ถ้าเราเป็นคุณ เราจะไปงานค่ะ ไปฝากฝังแม่คุณกับผู้ชาย ให้เขารู้ว่าแม่คุณไม่ได้โดดเดี่ยว จะมาทำเล่น ๆ กับแม่คุณไม่ได้นะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่