ใครฉีด AstraZeneca แล้วติดโควิดบ้างคะ อยากทราบความรุนแรงของการป่วยค่ะ

อยากทราบความรุนแรงของโรคค่ะ ตามอ่าน paper ของต่างประเทศมา ได้ผลในการป้องกันเจ็บป่วยหนัก 100% 
แต่ไม่เข้าใจคำว่า ป้องกันการเจ็บป่วยหนักแค่ไหนถึงเรียกว่าเบาหรือหนัก 
จากการอยู่กลุ่มใน facebook ที่มีผู้ติดโควิด บางท่านก็ลงปอด บางท่านก็ไม่ลง 

1.ฉีดแล้วกี่เข็ม
2.ฉีดเมื่อวันที่เท่าไร่
3.ทราบผลติดเชื้อเมื่อไร่
4.ระดับความรุนแรง
5.ลงปอดไหม
6.ลงปอดแล้วมีอาการยังไง
7.เสียชีวิตไหม
8.เพิ่มเติมได้ค่ะ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 1
เพื่อนสนิทติดโควิดสายพันธุ์​เดลต้า​ ตอนนี้รักษา​อยู่​ใน​ รพ.​ เพื่อนเล่าให้ฟังว่า​ อาการเหมือนไข้หวัด​ แต่ไม่มีไข้​ เจ็บคอนิดหน่อย​ แทบจะไม่แสดงอาการ​ ผ่านๆก็นึกว่าแค่แพ้อากาศ​ แต่คนในบ้านตืดโควิด​ ตรวจ​5​ รอบกว่าจะเจอ​ ไม่มีอาการเหมือนกัน​ ติดเพราะไปสัมผัส​ผู้​ที่เป็นโควิด​ ซึ่งคนนั้นตรวจ​ 2​รอบกว่าจะเจอ​ ไม่มี​อาการ​เช่นกัน

ทุกคนฉีดแอสตร้า​ 1​​เข็ม​ ไม่ลงปอด​ ไม่กี่วันกลับบ้านได้

ปล.​ แก้ไข​ 1​ เข็ม​ เลขอยู่ใกล้กัน​ เบลอค่ะนอนน้อย​  //พิมผิดชีวิต​เปลี่ยน​😂

ปล.2​ บุคลากร​ทางการแพทย์​อายุไม่ถึง30ปีค่ะ​
ความคิดเห็นที่ 7
วัคซีนทุกตัวในการทดสอบเฟส 3 มักจะมีผลกันเสียชีวิตเกือบ 100%  ครับ

แต่ใน Real world จริงๆ มีคนที่แม้วัคซีนจะช่วยป้องกันเชื้อลงปอด หรือลงปอดแต่อาการไม่หนัก

ทว่า หากผู้ได้รับเชื้อมีโรคประจำตัว ก็มีความเสี่ยงที่จะเสียชีวิตจากอาการแทรกซ้อน ซึ่งสุดวิสัยที่วัคซีนจะป้องกันได้ครับ
ความคิดเห็นที่ 5
มีบ้านหนึ่งค่ะ ฉีดวัคซีนทั้งบ้าน SV 2 เข็ม AZ 1 เข็ม และไม่ฉีดวัคซีนแค่คนเดียว คนที่ไม่ฉีดติดโควิดคนอื่นในบ้านไม่ติดค่ะ ตรวจสองรอบไม่พบเชื้อ กินนอนอยู่บ้านเดียวกัน นอนห้องแอร์เดียวกัน  อันนี้ฉีดวัคซีนกันมาตั้งแต่มิถุนายนนะคะ
ความคิดเห็นที่ 8
ที่บ้านฉีดAstraZeneca 3คน (รวมทั้งตัวดิฉัน) สรุปติดโควิดทั้ง3คน มีคุณแม่หนักสุดลงปอด ที่เหลือคือมีอาการประมาณไข้หวัด จนถึงไข้หวัดใหญ่ ก็กินยาตามอาการ วัดอ็อกซิเจนตลอด ตอนนี้ทุกคนได้รับการรักษากันหมดแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 64
เห็น 2 กระทู้ทั้ง SV และ AZ ล้วก็นึกได้ว่า อยากให้ศบค. หรือหน่วยงานที่เกี่ยวข้องแจ้งข้อมูลอีก 1 รายการ ในจำนวนคนที่ติดโควิดมาแล้ว มีกี่คนที่ฉีดวัคซีนยี่ห้ออะไรบ้าง จำนวนกี่เข็ม และในจำนวนคนเหล่านี้มีกี่คนที่อาการหนัก มีกี่คนที่เสียชีวิต และมีกี่คนที่อยากการปกติไม่กี่วันก็หาย

ไม่ได้อยากจะเพิ่มค่า หรือด้อยค่าวัคซีนตัวใด แต่อยากให้มีข้อเท็จจริงในรายงานว่าวัคซีนทุกยี่ห้อที่มีในประเทศไทยตอนนี้ และทำเผื่อในอนาคตด้วยว่า มีประสิทธิภาพในการกันเสียชีวิต กันอาการหนักได้ดีแค่ไหน

ส่วนตัวไม่มีปัญหากับวัคซีนยี่ห้อใดทั้งสิ้น มีให้ฉีดก็ฉีด และรับ AZ ไปแล้ว 1 เข็ม ต่อให้วันที่ไปฉีดมี SV ก็ยอมฉีดโดยไม่มีเงื่อนไขใด ๆ ทั้งสิ้น
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่