พ่อแม่เราต้องกักตัวเอาเด็กออกมาอยู่กับเราก่อนได้ไหมคะ

คือว่าพ่อแม่เราเค้าไปทำงานแล้วเพื่อนที่ทำงานมีคนติดโควิดพึ่งรู้ผลวันนี้และพ่อแม่ต้แงกักตัวเพราะใกล้ชิดกับคนที่ติด และทีนี้เราทำงานไกลบ้านอยู่คอนโดแล้วลูกเราพ่อกับแม่เราเลี้ยง ทีนี้พ่อแม่เราต้องกักตัวเพราะไม่รู้ว่าจะติดหรือไม่ติด อย่างงี้เราไปรับเด็กมาอยู่กับเราเลยได้ไหมคะ หรือต้องให้เด็กกักตัวด้วยคะ คือเป็นห่วงมากๆค่ะะ เด็กอายุ1ปี7เดือนเองค่ะ แล้วตอนนี้เราก็wfh อยู่ด้วยค่ะ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ถ้านับกลุ่มเสี่ยงตามที่ สธ แนะนำ พ่อแม่คุณคือกลุ่มสีส้ม (สัมผัสเสี่ยงสูง) รอตรวจ

ลูกคุณคือ สีเหลือง  วิธีการแนะนำสำหรับกลุ่มสีเหลืองคือ กักตัวรอผลกลุ่มสีส้ม ไม่ควรเคลื่อนย้ายไปไหน

เพราะถ้าพ่อแม่คุณติดขึ้นมา ลูกคุณจะกลายเป็นกลุ่มสีส้มทันที

ดังนั้น คุณไม่ควรรับลูกมาอยู่ด้วยตอนนี้ คนในบ้านไม่มีใครเลยหรอคะ ที่พอจะดูแลได้โดยที่ลูกไม่ต้องมาหาคุณ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่