มีใครเป็นกระดูกสันหลังคดบ้างมั้ยคะ

คือเราไม่เคยไปตรวจนะคะ แต่เราเอวคอดไม่เท่ากันมาตั้งแต่เด็กเลยค่ะ ไม่แน่ใจอายุ แต่ด้วยความเป็นเด็กก็เลยไม่สนใจเท่าไหร่ แต่ตอนนี้เรา 19 แล้วค่ะ มาสังเกตุอีกทีเพิ่งเห็นว่ากระดูกสันหลังคดค่ะ เราไม่รู้ว่าคดเยอะมั้ย แต่อาการที่เราเจอคือเอวคอดไม่เท่ากันอย่างเดียว แล้วก็มีปวดหลังช่วงบนบ้าง (แต่เราปวดบ่าด้วย เลยคิดว่าน่าจะมาจากนั่งหน้าคอมผิดท่ามากกว่า) ตอนนี้เราพยายามจะเล่นโยคะกับออกกำลังกายค่ะ ออกไปหาหมอไม่ได้ โควิดหนักมาก เครียดมาก กลัวจะแรงขึ้นจนต้องผ่าตัด 

1.เราอยากทราบว่าอาการที่เราเป็นคือกระดูกสันหลังคดเยอะมั้ยคะ 
2.กระดูกสันหลังคดนี่ร้ายแรงถึงขั้นเป็นอัมพาตได้เลยมั้ยคะ
ปล.เราไม่นั่งหลังค่อมนะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่