ระบายพ่อเอาเด็กมาอยู่ด้วย

คือต้องเกริ่นก่อนพ่อกับแม่เราหย่ากันตั้งแต่เราอยู่ป.4ตอนนี้พ่อเรามีแฟนใหม่แล้วแม่เราก็ด้วย คือเรากับแฟนใหม่พ่อไม่ค่อยถูกกันอยู่แล้วแต่เราก็ทนได้ดพราะการมีเขาทำให้พ่อมีความสุขเราก็ไม่ได้อะไรมากแค่เขาไม่ยุ่งกับเราจนตอนนี้เราอยู่ม.6แล้วอยู่ๆพ่อก็เอาเด็กที่ไหนไม่รู้ว่ามาบ้านคือพ่อกับแฟนไปงานศพแล้วไปเจอน้อง น้องอยู่ป.6ตอนนั้นเราไปตลาดกับแม่มา(แม่แท้ๆ)กลับมาถึงบ้านคือช๊อคอ่ะแฟนพ่อคือบอกว่าน้องน่าสงสารน้องเรียนเก่งแต่ไม่มีมือถือใช้เรียนออนไลน์.....คิดว่าเรางงป่ะแล้วเอามาอยู่ทำไมอ่ะไม่มีมือถือก็ซื้อให้เขาไปดิจะได้จบๆ แล้วคือเราก็ถามเขาว่าน้องจะนอนที่นี่คืนนี้เลยมั้ย? ไม่รู้ว่าคำถามเรามันดูโอเคมากๆสำหรับเขาเหรอเขาถึงคิดว่าเราอยากมีน้องอยากให้น้องมาอยู่ด้วย? แล้วน้องก็ต้องมาอยู่ห้องนอนเรา...เป็นอะไรที่วรนุชมาก คือบ้านเราก็มีแค่สองห้องอ่ะห้องพ่อกับแฟนแล้วก็ห้องเรา ทำไมต้องเพิ่มภาระให้เราอ่ะงง เอามาเองทำไมไม่ดูแลเองมาฝากเราทำไมซิมก็ต้องใส่ให้ เน็ตก็ต้องแชร์ให้ ข้าวก็ต้องหาให้ แล้วพ่อเราเป็นไรทำไมไม่ปฏิเสธ คือไม่มีการถามเราก่อนอยู่ๆเอามาบ้านเลยมันได้เหรอไม่เห็นหัวกันเลยคิดว่าเราเป็นใครว่ะผีในบ้านเหรอ?คือไม่รู้นะว่าน้องน่าสงสารไรขนาดนั้นถึงเอามาแต่สถานสงเคราะห์มีนะเผื่อลืม บ้านก็ใช่ว่าจะรวยค่าใช้จ่ายก็เพิ่มบอกตรงๆจะเอาน้องเขามาทำไมให้เป็นภาระเหตุผลยิ้มฟังไม่ขึ้นว่ะน้องก็คือนอนดิ้นนอนเบียดเราตลอดเราไม่ชอบอึดอัดมากรี่คือเราต้องแคร์ครสน้องเหรอถ้าเราไม่ชอบเราอึดอัดเราไม่อยากให้น้องอยู่ คำถามคือพ่อแคร์ครสเรามั้ย?นี่ลูกแท้ๆนะเว้ย พอเราจะไปอยู่กับแม่ก็มาน้อยใจห่าเหวอีกว่าเราไม่รักเขา เราประชดเขา แล้วเราเลือกไรได้ว่ะก็อึดอัดอ่ะ แล้วช่วงโควิดเอาคนที่ไหนมาไม่รู้มานอนห้องเดียวกับลูกตัวเอง เค รักกูมากแหละ คือง่ายๆไม่เจียมตัว ยิ้มเหนื่อยว่ะเรียนก็หนักอยู่แล้วยังจะมาเพิ่มความไม่สบายใจให้กูอีก เหมือนกูไม่ใช่คนในบ้านอ่ะจะพาใครมาก็ได้ไม่ถามกูสักคำกูโอเคทุกอย่างมั้ง ก็คือกูต้องทน ทนอย่างเดียว รอน้องออกไป เห้อ คือกูไม่โอเคจริงๆนะ ทำไมไม่ถามกูก่อนว่ะ ถ้ากูวีนกูเหวี่ยงหาว่ากูงี่เง่าอีกอ่ะกูเป็นใครแล้วน้องเป็นใคร โง่เหรอถึงไม่รู้ ครสกูล่ะทำไมไม่แคร์บ้าง เฮงซวยมาก ฝากนะถึงใครที่จะเม้นสอน ไม่ต้องนะคะครอบครัวคนเราไม่เหมือนกันพ่อแม่ไม่ใช่บุคคลที่รักเราที่สุดอย่าได้พิมพ์ประโยคนี้มา ใครที่ให้กลจก็ขอบคุณมากๆค่ะ แค่ระบายไม่มีอะไรไม่ต้องรับบทคนผ่านโลกมาก่อนคนสอน(ดักไว้) ขอบคุณค่ะขอให้ทุกคนที่มีปัญหาครอบครัวเหมือนเราถ้าคุณมีทางเลือกอื่นนอกจากทนก็เลือกทางนั้นนะคะเซฟใจตัวเองกันมากๆมันทำร้ายจิตใจเกินไป
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่