รวมภาพ พร้อมเปิดใจช่างภาพข่าวออนไลน์ PPTV หลังลงพื้นที่ ไฟไหม้!! โรงงานผลิตโฟม ซ.กิ่งแก้ว 21

วันนี้ PPTV Expert ขอเปิดภาพเหตุการณ์ พร้อมเปิดใจถึงการทำงานของ 2 ช่างภาพข่าวออนไลน์ PPTV 
หลังจากลงพื้นที่เหตุการณ์ไฟไหม้โรงงานผลิตโฟม ซ.กิ่งแก้ว 21 รวมถึงสะท้อนภาพความยากลำบากของผู้คน 
ที่อยู่ในรัศมีของจุดเกิดเหตุ และการปฏิบัติภารกิจการดับเพลิงของเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง เพื่อเป็นภาพข่าวให้ปรากฏแก่สาธารณะชนกันค่ะ

PPTV Expert ได้มีโอกาสสัมภาษณ์ถึงความยากลำบากของการทำงานของช่างภาพทีมข่าวออนไลน์ PPTV
อย่างคุณโส-โสภณ สุเสนา และ คุณฟาร์-สมศักดิ์ เนตรทอง ในการถ่ายทอดภาพเหตุการณ์ครั้งนี้

โดยคุณโส หรือ โสภณ สุเสนา ได้เปิดใจ กับ PPTV Expert ว่า “ในทุก ๆ ครั้งที่เราทำงานเราอยากนำเสนอสิ่งที่เป็นประโยชน์ อยากให้ผู้อ่านได้เห็นภาพที่เราอยากสื่อสารผ่านเลนส์ของเรา ต้องยอมรับว่าการลงพื้นที่ครั้งนี้เราทำงานบนความเสี่ยง อย่างภาพเฮลิคอปเตอร์โปรยสารเคมีที่ได้ถ่ายมานั้น เมื่อเราได้รู้ข่าวว่าจะมีการมีปฏิบัติการเฮลิคอปเตอร์โปรยสารเคมีช่วยดับไฟ ในช่วง 10.00 น. ก็พยายามหาพื้นที่ที่สามารถถ่ายภาพได้ ที่ต้องเป็นพื้นที่ที่มีความเสี่ยงน้อยที่สุด เราก็ปักหลักรอที่บริเวณบ้านของชาวบ้านแถวนั้น ซึ่งห่างจากที่เกิดเหตุประมาณ 500 เมตร พร้อมกับดูไลฟ์สดจากเจ้าหน้าที่เพื่ออัพเดทสถานการณ์ตลอดเวลา โดยการปฏิบัติการใน 4 ครั้งแรก เฮลิคอปเตอร์อยู่คนละด้านกับที่เราปักหลักอยู่ ซึ่งอยู่หลังกลุ่มควันจึงไม่ได้ภาพที่เราคิดไว้ ก็เกือบตัดใจแล้ว แต่ระหว่างนั้น ลมเปลี่ยนทิศพอดี จึงทำให้ได้ภาพที่เฮลิคอปเตอร์โปรยสารเคมีช่วยดับไฟนี้ขึ้นมาครับ และในฐานะที่ผมได้ลงพื้นที่ชุมชมบริเวณรอบ ๆ พื้นที่เกิดเหตุ สำหรับผมผมนับถือใจเจ้าหน้าที่ที่ปฏิบัติงานมาก ๆ พวกเค้าทำงานกันกว่า 24 ชม. ยอมเสี่ยงตัวเองเพื่อปฏิบัติหน้าที่เพื่อปกป้องชาวบ้าน ต้องขอขอบคุณทุกท่านจากใจจริง ๆ”

และด้านของคุณฟาร์ หรือ สมศักดิ์ เนตรทอง ได้เปิดใจเกี่ยวกับหน้าที่ช่างภาพข่าว ของการทำงานในครั้งนี้ กับ PPTV Expert ว่า “ต้องยอมรับว่าเป็นพื้นที่อันตรายและมีความรุนแรง เราจะต้องระมัดระวัง ไม่ปฏิบัติหน้าที่นำหน้าเจ้าหน้าที่เด็ดขาด จะต้องมีสติตลอดเวลา ปฏิบัติตามกฎของพื้นที่และเจ้าหน้าที่อย่างเคร่งครัด เพื่อที่จะได้ไม่เป็นการสร้างภาระแก่เจ้าหน้าที่ สำหรับภาพที่เราถ่ายออกมาในครั้งนี้ ผมอยากสื่อสารให้คนที่ไม่เคยเห็นได้เห็นถึงความยากลำบากในการปฏิบัติงานของเจ้าหน้าที่ ที่เค้าทุ่มเทกับมัน ยอมเอาชีวิตเข้าไปเสี่ยงเพื่อผู้คน และการทื่เราถ่ายรูปผ่านเลนส์กล้องนี้ เรารู้สึกว่าเราได้ถ่ายทอดสิ่งที่ประชาชนกำลังประสบความเดือดร้อนและพบเจอวิกฤตจริง ๆ ได้ถ่ายทอดความเดือดร้อนของประชาชนให้ทุกคนได้เห็นมันจริง ๆ ครับ”

คุณโส -โสภณ สุเสนา บันทึกเหตุการณ์ผ่านกล้อง Canon EOS 5D Mark IV DSLR
และเลนส์ Canon EF 16-35mm f/2.8L
Canon EF 70-200mm f/2.8L

คุณฟาร์ -สมศักดิ์ เนตรทอง บันทึกเหตุการณ์ผ่านกล้อง Canon 5DMark IV 
และเลนส์ Canon EF 16-35mm f/2.8L
Canon EF 70-200mm f/2.8L
Canon EF 85mm f/1.2L
Canon EF 50mm f/1.4L

สามารถเข้าไปดูภาพข่าวเหตุการณ์ไฟไหม้!! โรงงานผลิตโฟม ซ.กิ่งแก้ว 21 ได้ทาง 

ชาวพันทิปสามารถติดตามและให้กำลังใจเหล่าช่างภาพทีมข่าวออนไลน์ของทาง PPTV 
ได้ทางช่องทางออนไลน์ PPTVHD36 ค่ะ

แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่