ทำอย่างไร ให้รักษาชีวิตคู่​ที่แต่งงานแล้ว

ผมกับแฟน แต่งงานกันมา เข้าปีที่1 คบกันรวมแต่งงานมา 3 ปี แฟนผมเป็นผู้หญิงที่ดีมากๆ ครับ
หาเงินเก่ง จิตใจดี ดีกับครอบครัวผมมากและครอบครัวเธอก็ดีเช่นกัน เธอชอบมีเพื่อนคบหลายๆคน

แต่ด้านในความรักนั้น เธอขอนข้างเอาตนเองเป็นหลัก ผมรู้สึกว่า เวลาผมมีปัญหาหรือเธอมีปัญหา เราสองคนไม่เคยปรึกษากันเลย ส่วนน้อยมากที่จะปรึกษา เธอชอบความเป็นผู้นำำ แต่ส่วนตัวผมอยากดูแลเธอ เรามักจะทะเลาะกันเรื่องเดิมๆ เรื่องที่ประมาณ เรื่องที่การขับรถ เรื่องที่เธอไว้ใจเพื่อนเธอมากสุดท้ายลงเอย เลิกเป็นเพื่อนกัน
 แต่กับผมเอง ผมชอบอยู่แต่บ้าน มีโลกส่วนตัว รู้สึกที่ผ่านมาใช้ชีวิตคุ้มแล้ว ผมติดตรงที่ผมชอบคิดมาก จะประเมินสถานการณ์​ล่วงหน้านิดหน่อย ไม่อยากให้เกิดขึ้น และผมปากไว แต่เธอก็อดทนกับผม แต่ผมรู้สึกอึดอัด เหมือนรู้สึกว่า ความคิดเราต่างกันมาก ผมขอคำแนะนำที่มีชีวิตคู่แบบยาวนาวครับ😥
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 2
เรื่องบางเรื่องถ้าไม่ได้เกี่ยวกับทั้งคู่ก็ไม่เห็นจำเป็นต้องปรึกษา  ี รู้จักปล่อยผ่านบ้าง ไม่ต้องเอามาเป็นประเด็นกันซะทุกเรื่อง  

ปัญหาผม ผมก็ไม่เคยบอกแฟน ปัญหาเราก็แก้เอาเอง  ถ้าเป็นเรื่องที่เกี่ยวกับเรา 2 ค่อยคุย  ส่วนเรื่องของเค้าผมก็ไม่ยุ่งวุ่นวายไม่ไปอยากรู้อยากรู้อยากเห็น  ถ้าเค้าปรึกษาค่อยออกความเห็น  คนเราแม้แต่งานกันแล้ว มันก็ต้องมีพื้นที่ส่วนตัวของกันและ  

อยู่ด้วยกันมา 14 ปี ไม่ค่อยทะเลาะกัน  ต้องรู้จักปล่อยผ่านกับเรื่องไม่เป็นเรื่อง
ความคิดเห็นที่ 5
ลองย้อนกลับไปคิดถึง ตอนที่คุณชอบเค้าใหม่ ๆ เพราะอะไร  เพราะเก่ง ใจดี แก้ปัญหาได้ทุกสถานการณ์
ถ้าเป็นแบบนี้ แสดงว่าคุณยอมรับและชอบเค้าที่เป็นแบบนี้ตั้งแต่แรกแล้ว
ต่อมา คนที่เปลี่ยนน่าจะเป็นคุณ อยากจะคิดอะไรเองบ้าง แต่สิ่งที่คิดมันอาจไม่ถูกต้องสำหรับคนที่เค้าประเมินสถานการณ์เป็น
ก็เลยขัดใจคุณ  ผัวเมียอยู่ด้วยกันช่วงแรกอาจเพราะรัก อะไรก็ยอมทุกอย่าง
พออยู่ด้วยกันสักพัก ก็จะเลิกยอมแล้ว เอาตัวตนของตัวเองเป็นหลัก  ถ้าฝ่ายหนึ่งฝ่ายใดไม่ยอมปรับตัวเข้าหากันก็ต้องเลิกลากันค่ะ
แล้วให้เหตุผลว่า  จะไม่ทนอีกต่อไป
ถ้าเป็นอย่างงั้นคุณต้องไปหาคนที่ยอมคุณทุกอย่าง ไม่เป็นผู้นำ คอยตามคุณ เวลาคุณไม่ตัดสินใจ ทำอะไรผิดพลาดก็ไม่มีคนคอยเตือน
หรือช่วยแก้ไขปัญหา เพราะเค้าคอยตามอย่างเดียวค่ะ
เอาจริงๆ นะ ชีวิตคู่ไม่มีใครได้ทุกอย่าง 100 % หรอก แค่ 50 นี่ก็ถือว่าถูกหวยแล้วค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่