มีปัญหาเรื่องการเรียนภาษาเยอรมัน

กระทู้คำถาม
ตอนนี้ผมกำลังฝึกภาษาเยอรมันด้วยตนเองอยู่ครับ
ที่กล้าเรียนเองแต่เริ่มเพราะผมศึกษาเรื่อง phonology มาก่อน
และเคยขลุกอยู่กับภาษาตระกูลที่ต้องผันเยอะ ๆ อย่างบาลีและสันสกฤตมาบ้าง
แต่อันนั้นจุดประสงค์เป็นไปเพื่อการค้นคว้า โดยเฉพาะการอ่าน
(ไม่ได้จบสายภาษามานะครับ จบวิทย์สุขภาพฯ)

ผมเรียนมาได้ 1 เดือนโดยใช้แอป Duolingo เป็นหลัก
เพราะอยากฝึกแบบกึ่ง immersive เข้าไปเรื่อย ๆ
ถามว่าพอจะไปได้มั้ย ก็ตอบว่าได้และพัฒนาพอควรตามเนื้อหาในแอป
(ซึ่งบางทีมันมีประโยคที่ตรรกะประหลาด ๆ โผล่มาเรื่อย ๆ)

เคยลองไล่ดูคลิปที่เนทิฟสอน พบว่ามันไปช้ามากครับ จนไม่ทันใจ
เลยพับการเรียนวิธีนั้นไป

ตอนนี้ ปัญหาคือรู้สึกไม่มั่นใจว่าแอปมันจะพาเราไปในทางที่ถูกหรือไม่
เพราะจากประสบการณ์ที่เคยใช้ภาษาอังกฤษมาพบว่า
ประโยคของคนที่เรียนผ่านอะไรที่เป็นรูปแบบประมาณนี้
มันจะทำให้ประโยคที่พูดไม่เป็นธรรมชาติอย่างแรง

จุดประสงค์ในการเรียนคือ อยากเอาไปใช้ชีวิตประจำวันเป็นหลักครับ

เลยอยากจะถามวิธีการเรียนของเพื่อน ๆ ครับ
ว่าผมยังควรไปต่อกับ Duolingo มั้ย
ถ้าไม่ พอจะมีคำแนะนำบ้างมั้ยครับ

ปล. สิ่งอัศจรรย์ที่พบอย่างนึงคือ ตั้งใจเรียนเยอรมัน
แต่สิ่งที่ฟื้นตัวขึ้นมาเร็วมากคือภาษาที่เคยเรียนมาครับ
เลยเดาว่ามันไปกระตุ้นสมองส่วนเดียวกันมั้ง
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่