ความทุกข์ของร้านค้าที่โดนบังคับให้ใช้ shopee express และอยากเตือน kerry, j&t, flash, best express, DHL ให้ระวังไว้

Shopee ได้เปลี่ยนวิธีการจัดส่งสินค้า โดย ทาง shopee จะ เลือกให้ว่าร้านค้าต้องไปส่งสินค้าผ่านขนส่งเจ้าไหน 
(แต่ก่อนร้านค้าสามารถเลือกได้เองว่าจะให้บริการขนส่งเจ้าไหนบ้าง แต่ shopee เอาหน้าจอที่ให้ร้านค้าเลือกเองออกไป) 

ซึ่งแน่นอนว่า เมื่อมีลูกค้าสั่งซื้อสินค้าจากร้านค้ามา shopee จะเลือกช่องทาง shopee express ให้ร้านค้าไปส่ง 

หากร้านค้าไหนต้องการเปลี่ยนวิธีการจัดส่ง ต้องกรอกแบบ form http://bit.ly/SellerSolution_Form 
แม้ว่าร้านค้าจะกรอก Form ที่ยุ่งยากเข้าไปแล้วไม่ใช่ว่าจะเปลี่ยนได้นะ ขึ้นกับการพิจารณาของ shopeeee ว่าจะอนุญาติให้เปลี่ยน หรือยกเลิกการจัดส่ง shopee express หรือไม่ ร้านค้าคุณไม่มีสิทธิตัดสินใจนะครับบ!! 
ซึ่งผมได้ลองส่งเข้าไป 3 รอบแล้วว่าไม่เอา shopee express ทาง shopee ก็ปฏิเสธกลับมา 

ตอนนี้เวลาลูกค้าสั่งสินค้าก็ถูกบังคับให้ไปส่งผ่าน shopee express อยู่ดี

เข้าใจนะครับ ว่าธุรกิจจัดส่งมันหอมหวาน เงินสะพัด อยากจะให้ร้านค้าไปใช้ของตัวเอง แต่ว่าการที่ shopee บังคับร้านค้าแบบนี้ผมว่า วิธีการมันไม่เหมาะสมนะครับ
อยากจะ challenge shopee นะครับ เปิดให้ร้านค้าเลือกตัวเลือกการจัดส่งได้เหมือนเดิมสิครับ แล้วไปเเข่งกันที่คุณภาพ บริการ การจัดส่ง ถ้าคุณทำ shopee express ได้ดี แข่งกับเจ้าอื่นๆได้ เดี่ยวก็มีคนไปใช้ของคุณเอง ไม่ต้องมาบังคับร้านค้าแบบนี้ครับ

ส่วนธุรกิจจัดส่งที่เป็น Partner กับ Shopee อยู่ kerry, j&t, flash, best express, DHL ถ้ายอดส่งสินค้าจาก shopee ลดลงก็ไม่ต้องสงสัยนะครับ เจอ shopee บังคับร้านค้าแบบนี้ น่าจะแก้เกมส์ยากครับ ให้กำลังใจในการทำธุรกิจต่อไปนะครับสู้ๆครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่