GIOS MISTRAL เกียร์รูด เฟือง 6-7-8 ทุกใบจาน

ขอคำปรึกษาพี่ๆ ครับ เพิ่งได้รถมา GIOS MISTRAL  ขนาด 430 (CT) เกียร์ Shimano Altus 3x8 อุปกรณ์เดิมๆ สูง 170 หนัก 94
ต้องการปั่นออกกำลังกายคนเดียว ไม่ได้เข้ากลุ่ม เนื่องจากเวลาไม่แน่นอน และไม่ชอบแบบก้มหลังมาก
ทางออกจากบ้านมีเนินดิน กอหญ้า เจอถนนคอนกรีตก็จะต้องฝ่าฝาท่อคอนกรีต ถนนแคบ หลบฝาท่อก็อาจโดนเสยท้ายเอา ประมาณ 2 ก.ม. ค่อยขึ้นถนนราดยางที่มีลูกกรวดริมถนน  
ระยะทางที่ต้องการแต่ละวัน ประมาณ 30-40 ก.ม.

ตามสเปคผู้ผลิต
■ FORK GIOS ORIGINAL CR-MO FORK 
■ HEAD PARTS VP-A71 1-1/8" 
■ HANDLE BAR XDS 540mm 
■ STEM XDS 90mm 
■ GRIP XH-G125 
■ B.B.PARTS SHIMANO BB-UN100 (BSA) 
■ BRAKE SHIMANO BR-T4000 
■ CHAINWHEEL SHIMANO FC-TY501 48/38/28T 170MM 
■ CHAIN Z-8.1 
■ F/DERAILLER SHIMANO FD-TY710 
■ R/DERAILLER SHIMANO RD-M310 
■ SHIFT LEVER SHIMANO ST-EF500-8 
■ FREEWHEEL SHIMANO CS-HG31-8I 11-32T 
■ WHEEL SHIMANO WH-R501 
■ TIRE KENDA K-193 700×28C 
■ SADDLE GIOS ORIGINAL COMFORT SADDLE 
■ SEAT POST XDS φ27.2 
■ PEDAL FP-917

เอาไปลองครั้งแรก เปลี่ยนเกียร์ขึ้นลงได้ปกติ ไม่มีกระโดดข้ามเกียร์ แต่เกียร์ท้ายๆ อาจต้องดันชิพเตอร์แช่นิดนึง และเจออาการเกียร์รูด เฟือง 6-7-8 (เล็ก) ทุกใบจานเลยครับ คล้ายๆ กับโซ่รูดเฟือง ไม่ทันเข้าเต็มร่องฟัน ก็กระโดดไปฟันถัดไป  (เดาเอาครับ ก้มมองไม่เห็น) 
ลองวันแรกได้แค่ 18 ก.ม. เพราะอยากกลับมาดูเฟืองเกียร์ และเช็คลมยาง

อาการเฟืองรูด เป็นเฉพาะตอนที่เราขึ้นปั่นครับ หมุนล้อเปล่า ปกติดี ไม่รูด

1. อาการดังกล่าว พี่ๆ ว่าน่าจะเป็นเพราะสาเหตุอะไร และต้องแก้ไขยังไงบ้างครับ
2. สภาพ เฟือง จาน และตืนผี ยังพอฝืนใช้ได้สักพักไหมครับ ยังไม่อยากเพิ่มรายจ่าย
3. ถ้าถึงเวลาต้องเปลี่ยน เฟือง จาน และตีนผี เปลี่ยนทีละตัวได้ หรือแนะนำให้เปลี่ยนยกชุดดีครับ และควรใช้ของรุ่นเดิม หรือเปลี่ยนเป็นรุ่นไหนดีกว่าครับ
4. ยาง 700 28C เหมาะสมกับเส้นทางหรือยัง ออกไปครั้งที่ 2 ยางรั่ว จูงกลับมา แล้วมาตั้งกระทู้นี้ (ไม่ได้เอาจุ๊บแปลงไป)
5. ขอบยาง แนะนำแรงดันไม่เกิน 70 psi ผมหนัก 94 ควรเติมเท่าไหร่ครับ
6. ก่อนเริ่มใช้งานจริงจัง ต้องตรวจเช็คหรือบำรุงรักษาอะไรบ้าง หรือไปร้านทำ Full Service เลย
7. ขอคำแนะนำการดูแลรักษาและตารางซ่อมบำรุงด้วยครับ

ขอบคุณทุกๆ คำแนะนำไว้ล่วงหน้านะครับ 
ปล. ไม่ไล่พี่ๆ ปั่นหมอบแน่นอนครับ 

แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่