ผ่าตัดฝีคัณฑสูตร ปี 2564 ไม่น่ากลัวอย่างที่คิด

วันนี้ อยากจะแชร์ประสบการณ์ให้กับคนที่เป็นฝีคัณฑสูตรน่ะครับ

ผมพบอาการฝีคัณฑสูตร ครั้งแรก เมื่อตอน ปี 2563 ตอนนั้น ผมไม่แน่ใจว่าเป็นอะไร คิดเอาเองว่า น่าจะเป็นริดสีดวงทวารภายนอก
ผมเป็นประมาณ 1 เดือน ครั้งนั้น ไม่ได้รู้สึกปวดมาก แต่คลำได้เป็นก้อนใกล้ๆรูทวาร สุดท้าย มันก็แตกไป เราก็คิดไปเอง ว่าน่าจะหายแล้ว

ครั้งที่สอง เราเพิ่งเจอ ตอนเดือน พ.ค. 2564 ที่ผ่านมาน่ะครับ
อาการคล้ายกันเลย คือ คลำได้เป็นก้อน แต่รอบนี้ เจ็บนะครับ เมื่อจับโดน หรือเวลานั่ง
ตอนนั้น ก็เริ่มหาข้อมูลเหมือนกันว่า มันมีโรคอะไรบ้าง ตอนนั้น ก็ยังคิดว่า เป็นริดสีดวงทวารภายนอก
แต่ที่ค้นหา เพิ่มเติมได้ก็คือ ฝีคัณฑสูตร ครับ

คราวนี้ ผมลองถ่ายรูปดู พบว่า เป็นก้อนบวมออกมา
หลังจากเป็นอยู่ 1 อาทิตย์ คิดว่า "ไม่ไหวแล้ว ต้องไปหาหมอ"
ก็เลยไปหา ร.พ. เอกชนแห่งหนึ่ง ในจังหวัดระยอง 
ผมมาทำงานในจังหวัดระยอง

ก็ได้พบคุณหมอ คุณหมอตรวจที่ก้นเรา ให้เรานอนตะแคง แล้วก็พยายามกดและบีบ ให้หนองมันออก
หลังจากกดได้สักพัก ก็เหมือนฝีจะแตก
หมอบอกว่า เป็นฝีริมขอบทวาร จำเป็นต้องผ่าตัด ไม่งั้นไม่หาย
เราก็คิดว่า ก็ควรจะผ่าตัดละ จะได้หายขาด
หลังจากนั้น คุณหมอ ก็ให้ยามาทาน แล้วก็ลองให้ดูค่าใช้จ่าย แล้วก็ทำวันนัดมา
ค่าใช้จ่ายโดยประมาณ ตอนนั้น ราวๆ 120,000 บาท

โห เราก็คิดว่า เราพอสมควรเลยแหะ
โชคดี ที่บริษัทที่เราทำงาน มีสวัสดิการในส่วนนี้ แล้วก็ยังออกส่วนเกินให้อีกพอสมควร

หลังจากกลับมาจาก โรงพยาบาล เราก็มานั่งคิดสักพัก ว่า ถ้าเราผ่าตัดที่นี้ ใครจะดูแลเรา
พ่อแม่ พี่สาว เราอยู่ กทม. กันหมด ประกอบกับหาข้อมูลเพิ่มเติม เหมือนเราควรจะหาหมอเฉพาะทางด้านนี้เลย
คิดได้ดังนั้น ก็เลยตัดสินใจ โทรไปจองคิว พบแพทย์ ที่โรงพยาบาลศิริราชปิยมหาราชการุณย์ 
ตอนนั้น เราไม่ได้สนเลยจะได้หมอ คนไหน ขอให้ได้คิวเร็วที่สุด
ปรากฎว่า ได้คิว อาทิตย์ถัดไป กับ อาจารย์หมอท่านหนึ่ง ในศูนย์ทางเดินอาหารและตับ 

หลังจากนั้น เราก็ขอหัวหน้ากลับมาที่ กรุงเทพ เพื่อทำการตรวจเพื่อความแน่ใจ
ทาง โรงพยาบาล โทรแจ้งกลับมาว่า จำเป็นต้องเปลี่ยนเป็น คุณหมอ ท่านใหม่
และคุณหมอ ท่านนี้ ได้ทำการผ่าตัดให้เรา คุณหมอท่านนี้ ชื่อว่า อ.เอกราช ลิ่วธนมงคล

พอถึงวันนัด ซึ่งเป็นวันพฤหัส เราก็ไปทำการพบคุณหมอ 
คุณหมอ Confirm ว่า เป็นฝีคัณฑสูตร แน่นอน จำเป็นต้องผ่าตัด
เราก็เลยตัดสินใจผ่าทันที เราก็บอกหมอไปว่า เราอยากจะผ่าเร็วที่สุด
ซึ่งคุณหมอ ก็ทำการนัดเพื่อผ่าตัด ในวันพฤหัส ถัดไป ทันที
ราคาประเมิน ตอนนั้น อยู่ที่ราวๆ 102,000 บาท

หลังจากตัดสินใจ ผ่าตัด คุณหมอ ก็นัดมาตรวจเลือด เอ็กซ์เรย์ปอด Swab Covid ในวันพุธ ก่อนวันผ่าตัด 1 วัน
พร้อมกับพี่สาวเรา ที่เป็นคนเฝ้าไข้ ก็ต้องตรวจ Covid ด้วย เนื่องจาก อยู่ในช่วงระบาดระลอก 3

พอถึงวันผ่าตัด เราก็เดินทางมาถึง โรงพยาบาลก่อนเวลาผ่าตัด ประมาณ 6 ชั่วโมง
จำเป็นต้องอดข้าว อดอาหาร 6 ชั่วโมง ได้คิดผ่าตัด ราวๆ 4 โมงนะครับ

ตอนผ่าตัด อ.หมอวิสัญญี บอกว่า เคสเราไม่สามารถวางยาสลบได้ เนื่องจากเราน้ำหนักตัวเยอะ
การผ่าตัด จำเป็นต้องนอนคว่ำหน้า มันอาจจะเป็นกดการหายใจ ดังนั้น จำเป็นต้องทำการ บล็อคหลัง
ตอนบล็อคหลัง ใช้เวลาพอสมควร สุดท้ายก็บล็อคเสร็จแล้วชาเลย

คุณหมอก็เริ่มผ่าตัด เราก็แพนิค เพราะว่า ไม่เคยผ่าเลย แต่คุณหมอวิสัญญี คือชิวมาก บอกให้เราใจเย็นๆ
ซึ่งพอผ่านมาสักพักนึ่ง เราก็ใจเย็นลง คุณหมอไม่ได้ให้ยาอะไรเลย รู้สึกตัวตลอดเวลา
หมอพูดอะไรรู้หมด หมอถามว่า เจ็บไหม อะไรยังไง คือรู้หมดเลย

ใช้เวลาผ่าตัดรวมไปทั้งสิ้น ราวๆ 1 ชั่วโมงครึ่ง ก็ได้ออกมานอนที่ห้องพักฟื้น
นอนที่ห้องพักฟื้น อีกราวๆ 1 ชั่วโมงครั้ง ก็ได้กลับขึ้นห้องมาพัก ในสภาพชาๆ
พอฤทธิ์ยาชาหาย เราก็ไม่ได้รู้สึกเจ็บอะไร 
ตอนนั้น พยาบาลเอาน้ำ มาให้กิน บอกต้องฉี่น่ะ ไม่ฉี่จะสวน
เราก็รีบกินน้ำใหญ่เลย เพราะกลัวโดนสวน 
สุดท้ายก็ฉี่ได้ แถมจำเป็นต้องขับถ่ายอีกด้วย
คุณพยาบาลก็มาเอาสำลี ที่อุดก้น 
ตอนนั้น เราถ่ายได้ปกติเลยครับ ไม่ได้รู้สึกเจ็บเลย เพราะมันยังชาๆอยู่น่ะครับ

ตกดึก เราก็รู้สึกปวดนิดหน่อย คุณพยาบาลก็นำยามาให้ทาน
ก็อาการก็ดีขึ้น
เช้าวันรุ่งขึ้น เราเดินว่อนเลยครับ ไม่รู้สึกเจ็บอะไรเลย
คุณหมอ ก็ขึ้นมาพบ แล้วบอกว่า คุณหมอใส่สายระบายหนองไว้ 2 เส้นนะ
แล้วแผลก็ดูโอเค วิธีการผ่าตัดของเรา คุณหมอบอกว่า ใช้วิธี LIFT น่ะครับ
แผลทีได้จะเป็นแผลเปิด สามารถล้างน้ำสะอาดได้ปกติ ไม่จำเป็นต้องนั่งแช่ก้น
หลังจากคุยกับคุณหมอ คุณหมอก็อนุญาตให้ใกล้บ้านได้ แล้วนัดมาใหม่ อีก 2 อาทิตย์

กลับถึงบ้าน ในช่วงระหว่างนี้ ผมใส่ผ้าอนามัยเพื่อป้องกันหนองและเลือดเลอะเทอะ เสื้อผ้า ที่นอนต่างๆน่ะครับ
ซึ่งมันก็โอเคดีเลยครับ

2 อาทิตย์ถัดมา มาตรวจ พบว่า สายระบายหนอง หายไปเส้นนึงแล้ว
คุณหมอ เลยตัดสินใจ ตัดสายระบายหนองออก แล้วหมอก็บอกว่า แผลสะอาดดีนะครับ
แล้วก็นัดให้มาเจอ อีก 1 เดือนข้างหน้า

ตอนนี้ ผมก็ใช้ชีวิตปกติ ที่มีการใส่ผ้าอนามัยทุกวัน ว่าถ่ายเสร็จ อาจจะมีเลือดออกมานิดหน่อย
น้ำเหลืองก็อาจจะออก เนื่องจากเป็นแผลเปิดครับ

ค่ารักษาพยาบาลในการผ่าตัด ในครั้งนี้ รวมการนอนรพ. ประมาณ 1 วันครึ่ง ใช้ไปราวๆ 93,000 บาทน่ะครับ

ถ้าเพื่อน มีข้อสงสัย หรือข้อซักถาม ทิ้งคำถามไว้ได้เลยครับ
เราจะหายขาดจากโรคนี้ไปด้วยกันน่ะครับ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่