ขอทราบวิธีชำระภาษี_สำหรับผู้จดทะเบียนการค้าออนไลน์

เปิดขายของออนไลน์เกียวกับเสื้อผ้า ในกรณีที่ผมผลิตและจำหน่าย_ตอนนี้ผมจดเป็นทะเบียนพานิชย์ขายปลีกและส่ง ...ยอดขายไม่เกิน เจ็ดแสนบาท ต่อปี ขอทราบวิธีชำระภาษีครับ
1.แบบนี้เราต้องชำระภาษี แบบไหนครับ..ตอนที่ไปจดทะเบียน ทาง อบต. ให้ทำป้ายชื่อร้านถ่ายรูป..
2.ปรกติเวลาผมซื้อซิป ซื้อผ้า ซื้อด้าย ปรกติจะเป็นบิลธรรมดา
ใครมีความรู้ตรงนี้ แนะนำผมหลังไมค์ได้นะครับ  ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ปัญหาของคนค้าขายออนไลน์ที่ ตจว คือจะเจอ อบต บางแห่งเรียกให้ทำป้ายแล้วต้องจ่ายภาษีป้าย ซึ่งพาณิชย์ส่วนกลางก็ค้านไม่ได้ด้วย บางคนโมโหไม่จดมันละทะเบียนพาณิชย์ คือขายออนไลน์มันมีป้ายที่ไหนเล่า!! คุณก็ลองดื้อไม่จ่ายภาษีป้ายแล้วไปร้องเรียนพาณิชย์จังหวัดดูละกันค่ะ ดูสิเขาจะว่าไง

เวลายื่นภาษีบุคคลธรรมดาก็ยื่นผ่านเน็ตไปปีละสองรอบ คือ หลังเดือนมิถุนายน (ภงด 94) และหลังเดือนธันวาคม (ภงด 90) กรอกตัวเลขรายได้รวมทั้งหมดโดยที่ยังไม่หักค่าใช้จ่าย แล้วติ๊กเลือกหักค่าใช้จ่ายเหมาร้อยละ (60%) ใบเสร็จอะไรไม่ต้องใช้ แต่ถ้าจะหักค่าใช้จ่ายตามจริงต้องมีใบกำกับภาษีไปยื่นให้สรรพากรด้วยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่