ถือว่าเป็นคนขี้เหนียว คิดเล็กคิดน้อยเกินไปมั้ยคะ ถ้าทวงเงิน 80 กว่าบาท

มีพี่ที่ทำงานเก่าเขาทักมายืมเงินทางเฟซบุ๊ค 100 บาทค่ะ
แต่ในบัญชีแยกเงินสำหรับใช้นั้นเรามีอยู่แค่ 80 กว่าบาท
เราแคปภาพหน้าจอส่งไปให้ดู ในใจคิดว่าเขาคงไม่ยืมหรอก
แต่สรุปสุดท้าย เขาบอกว่า "ยืมก่อน"
ผ่านมาครึ่งเดือน เราทักไปถาม ตอนแรกไม่อ่านค่ะ พอส่งไปเยอะๆ อ่านไม่ตอบ โทรไม่รับ รับก็บอกยุ่ง
ตามสเต็ปคนจะไม่คืน

ตอนแรกเราคิดว่าถ้าเขาไม่คืนก็คิดเสียว่าเอาเงิน 80 กว่าบาทนี้ ซื้อคนแบบนี้ออกไปจากชีวิต
แต่เรายังติดที่ว่า
เขา "ไม่ได้ขอ"
เขาบอก "ยืม" ไม่ว่าจะจำนวนเท่าไหร่ก็คือต้อง "คืน" ใช่มั้ยคะ
ส่วนตัวเราคิดแบบนั้น

* เรายังเป็นนักศึกษาอยู่ค่ะ ยังขอพ่อแม่ ทำงานเสริมด้วยนิดหน่อย

**ไม่รู้จะแท็กห้องไหน ขออภัยล่วงหน้านะคะถ้าแท็กห้องผิดแล้วทำให้รู้สึกรำคาญ/

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่