คุณครูนะค่ะ

เป็นครั้งแรกเลยค่ะที่เรามาตั้งกระทู้ เพราะรู้สึกอัดอัดแปลกๆ เกี่ยวกับการพิมพ์แชทของคุณครูท่านหนึ่ง เรื่องมีอยู่ว่า
   ลูกสาวของเราได้เริ่มเรียนออนไลน์ และการสื่อสารกับครูก็เป็นการพิมพ์มากกว่าการพูด ทำให้ได้เห็นว่าคุณครูชอบใช้คำว่า "นะค่ะ" 
เช่น " ออกอากาศทุกวันจันทร์-ศุกร์ เวลา 08.00-10.30 ค่ะ และสามารถชมย้อนหลังได้ด้วยค่ะ รบกวนผู้ปกครองเข้าไปชมนะค่ะเพื่อประโยชน์ของเด็กๆๆนะค่ะ"  "ดูย้อนหลังได้นะค่ะ"  "วันนี้นัดส่งใบงานนะค่ะ"  "ขอบคุณนะค่ะ"
  เราค่อนข้างซีเรียสในเรื่องนี้นะ เวลาเจอคนเขียนผิดแต่ก็ทำเฉยๆไปได้  แต่นี่เป็นครู เป็นคนที่สอนลูกเรา และด้วยความที่เค้าเป็นครูเราเลยไม่กล้าบอกหรือเตือนเค้า แต่เค้าใช้คำผิดตลอดทุกครั้งที่พิมพ์ เราเห็นแล้วเครียดเลยค่ะ 
  เราจึงอยากทราบความเห็นในเรื่องจากคนอื่นบ้างค่ะ เพราะเราอาจจะคิดมากเกินไป เราควรจะบอกเค้ามั้ย หากใครได้อ่านกระทู้นี้ แล้วมีความคิดเห็นอย่างไร ช่วยแสดงความคิดเห็นกับเราด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่